Quy định về hưởng chế độ ốm đau

Thời gian hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động làm việc trong điều kiện bình thường là 30 ngày nếu đóng bảo hiểm dưới 15 năm; đối với trường hợp cần chữa bệnh dài ngày thì được không quá 180 ngày trong một năm và mức hưởng là 75% tiền lương.

Hỏi: Tôi làm nhân viên công ty may đã hơn 10 năm. Gần đây, tôi được chuẩn đoán là thoái hóa cột sống trầm trọng và phải nhận viện điều trị. Đề nghị Luật sư tư vấn, khi nằm viện tôi có được hưởng chế độ ốm đâu không và chế độ như thế nào? (Nguyễn Thanh - Nam Định).
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 (Luật BHXH) quy định:

- Về thời gian hưởng chế độ ốm đau:
"Thời gian tối đa hưởng chế độ ốm đau trong một năm đối với người lao động quy định tại các điểm a, b và c khoản 1 Điều 2 của Luật này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần và được quy định như sau:a) Làm việc trong điều kiện bình thường thì được hưởng ba mươi ngày nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới mười lăm năm; bốn mươi ngày nếu đã đóng từ đủ mười lăm năm đến dưới ba mươi năm; sáu mươi ngày nếu đã đóng từ đủ ba mươi năm trở lên"(điểm a khoản 1 Điều 23).
"Người lao động mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành thì được hưởng chế độ ốm đau như sau:a) Tối đa không quá một trăm tám mươi ngày trong một năm tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần;b) Hết thời hạn một trăm tám mươi ngày mà vẫn tiếp tục điều trị thì được hưởng tiếp chế độ ốm đau với mức thấp hơn"(điểm a, điểm b khoản 2 Điều 23).

-Về điều kiện hưởng chế độ ốm đau:
“1. Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự huỷ hoại sức khoẻ, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo danh mục do Chính phủ quy định thì không được hưởng chế độ ốm đau.
2. Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền” (Điều 25).

Căn cứ theo quy định trên thì thời gian hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động làm việc trong điều kiện bình thường là 30 ngày nếu đóng bảo hiểm dưới 15 năm; đối với người lao động mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa bệnh dài ngày do Bộ Y tế ban hành thì được hưởng tối đa không quá 180 ngày trong một năm tính cả ngày nghỉ.

Trường hợp của chị, chị đã làm việc đóng bảo hiểm trên 10 năm và bị chuẩn đoán thoái hóa cột sống trầm trọng cần điều trị nên sẽ được hưởng thời gian nghỉ chế độ ốm đau là 30 ngày hoặc tối đa 180 ngày nếu bệnh của chị là thoái hóa cột sống có biến chứng theo quy định của Bộ Y tế.

Về mức hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại khoản 1 Điều 25 của bộ luật này thì mức hưởng chế độ ốm đau thì chị sẽ được mức hưởng bằng 75% mức tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.