Quy định về bồi thường thiệt hại do súc vật gây ra

Chủ sở hữu súc vật phải bồi thường thiệt hại do súc vật gây ra cho người khác; nếu người bị thiệt hại hoàn toàn có lỗi trong việc làm súc vật gây thiệt hại cho mình thì chủ sở hữu không phải bồi thường.

Hỏi: Gia đình tôi có 25 ha đất rừng nhưng đã được khai hoang và trồng keo khoảng 6 năm nay thế nhưng ở gần đất nhà tôi có hộ gia đình nuôi nhiều trâu bò và họ thả trâu bò ra đất nhà tôi, tuy đã nhiều lần nói chuyện nhưng họ vẫn tiếp tục thả trâu bò để nó phá hoại cây trồng, cho tôi hỏi có thể nhờ xã can thiệp hoặc có quy định nào đó về việc này không, vì cây trồng nhà tôi trâu bò phá hết mà không can thiệp được cho dù gia đình tôi có làm cách nào? (Đức Minh - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Hoàng Việt Dũng - Tổ tư vấn pháp luật Hành chính của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 625 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định về bồi thường thiệt hại
do súc vật gây ra như sau:

1.Chủ sở hữu súc vật phải bồi thường thiệt hại do súc vật gây ra cho người khác; nếu người bị thiệt hại hoàn toàn có lỗi trong việc làm súc vật gây thiệt hại cho mình thì chủ sở hữu không phải bồi thường;

2.Trong trường hợp người thứ ba hoàn toàn có lỗi làm cho súc vật gây thiệt hại cho người khác thì người thứ ba phải bồithường thiệt hại; nếu người thứ ba và chủ sở hữu cùng có lỗi thì phải liên đới bồi thường thiệt hại;

3.Trong trường hợp súc vật bị chiếm hữu, sử dụng trái pháp luật gây thiệt hại thì người chiếm hữu, sử dụng trái pháp luật phải bồi thường;

4.Trong trường hợp súc vật thả rông theo tập quán mà gây thiệt hại thì chủ sở hữu súc vật đó phải bồi thường theo tập quán nhưng không được trái pháp luật, đạo đức xã hội".

Căn cứ vào quy định trên và thông tin bạn cung cấp, việc thả rông súc vật của hộ gia đình kia hoàn toàn là ý chí chủ quan có chủ đích của họ. Tuy biết rằng vật nuôi của mình gây thiệt hại về mặt vật chất nhưng họ vẫn cố tình để việc đó tiếp tục xảy ra.

Về vấn đề này, gia đình bạn có thể yêu cầu UBND xã giải quyết. UBND xã sẽ yêu cầu hộ gia đình kia bồi thường thiệt hại cho gia đình bạn trên thực tế.

Trong trường hợp UBND xã không giải quyết, gia đình bạn có thể làm đơn khởi kiện đến tòa án nhân dân huyện nơi bạn sinh sống yêu cầu bảo về quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.