Phạm tội cướp tài sản, sau bao lâu được xóa án tích?

Những người sau đây đương nhiên được xoá án tích: 1. Người được miễn hình phạt. 2. Người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XI và Chương XXIV của Bộ luật này, nếu từ khi chấp hành xong bản án.

Hỏi: Trường hợp bố của em có bị kết án 03 năm tù về tội cướp tài sản từ năm 2005. Từ khoảng thời gian đó đến nay, bố không mắc thêm tội nào nữa. Nay em chuẩn bị thi tuyển viên chức tại một cơ quan Nhà nước. Em lo là quá khứ của bố em sẽ ảnh hưởng tới việc em thi tuyển. Không rõ luật hiện hành có quy định nào về vấn đề này không, rất mong được sự hướng dẫn của luật sư? (My Nguyễn - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 64 Bộ luật Hình sự 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 (BLHS) quy định về trường hợp đương nhiên được xoá án tích như sau:

“Những người sau đây đương nhiên được xoá án tích:1. Người được miễn hình phạt.2. Người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XI và Chương XXIV của Bộ luật này, nếu từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án người đó không phạm tội mới trong thời hạn sau đây:a) Một năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù nhưng được hưởng án treo; b) Ba năm trong trong trường hợp hình phạt là tù đến ba năm; c) Năm năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên ba năm đến mười lăm năm; d) Bảy năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên mười lăm năm”.

Theo quy định trên, trường hợp bố của anh (chị) đã phạm tội cướp tài sản và hình phạt đã tuyên là 03 năm tù. Như vậy, bố của anh (chị) sẽ thuộc trường hợp tại quy định trên. Do đó, sau thời gian 01 năm kể từ khi hết thời hiệu thi hành án bố của anh (chị) sẽ đương nhiên được xóa án tích.

Về công việc tương lai của anh (chị): Nếu như bố anh (chị) đã được xóa án tích thì coi như là bố anh (chị) không có tiền án hay tiền sự. Do vậy, việc anh (chị) xin việc vào cơ quan Nhà nước sẽ không bị ảnh hưởng đến việc bố anh (chị) đã có tiền án, tiền sự hay hay không.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.