Những người có họ trong phạm vi 4 đời có được kết hôn không?

Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi,

Hỏi:Ông nội tôi là ngành thứ 2, ông nội người yêu tôi là ngành thứ 3 trong cùng một họ. Nay tôi và người yêu có tính đến chuyện cưới xin nhưng bị gia đình phản đối vì cho rằng anh em nội tộc không được lấy nhau.Theo tôiđược biết thì nếu kể cả ông nội tôivà ông nội người yêu tôicùng là anh emruột đi chăng nữa thì chúng tôicũng là đời thứ 4. Vậy xin hỏi luật sư, chúng tôi có được phép kết hôn hay không? (Phan Vũ - Hưng Yên)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại khoản 8 Điều 3 thì cách xác định những người có họ trong phạm vi ba đời như sau:Những người có họ trong phạm vi ba đờilà những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.

Trong trường hợp của bạn, chúng tôi xác định như sau: do ông nội của bạn là ngành thứ 2, ông nội của người yêu bạn là ngành thứ 3 trong cùng một họ, nên ông nội bạn và ông nội người yêu bạn sẽ là đời thứ 2; bố mẹ bạn, bố mẹ người yêu bạn sẽ là đời thứ 3; bạn và người yêu bạn sẽ là đời thứ 4.

Theo quy định tại điểm d khoản 2Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014:

"Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

2. Cấm các hành vi sau đây:

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng".

Như vậy, pháp luật chỉ cấm kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời nên trường hợp của bạn, bạn vẫn có thể đăng ký kết hôn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.