Nhãn hiệu đã đăng ký ở nước ngoài, có được bảo hộ ở Việt Nam không?

Công ty có quyền đăng ký nhãn hiệu cho sản phẩm đã đăng ký độc quyền ở nước ngoài nhưng sản phẩm đó phải chưa đăng ký nhãn hiệu ở Việt Nam và phải được sự đồng ý của chủ sở hữu.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, nhãn hiệu đã được công ty ờ Nhật bản đăng ký độc quyền tại Nhật Bản rồi, công ty của tôi nhập khẩu hàng hóa của công ty Nhật bản này về Việt Nam để bán, hiện tại tôi muốn đăng ký nhãn hiệu này tại Việt Nam có được phép không?(Minh Hiếu - Long An)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật Sở hữu trí tuệ của Công ty Luật Everest - trả lời:
Điều 87 Văn bản hợp nhất số 19/VBHN-VPQH năm 2013 quy định về quyền đăng kí nhãn hiệu như sau:
"1.Tổ chức, cá nhân có quyền đăng ký nhãn hiệu dùng cho hàng hoá do mình sản xuất hoặc dịch vụ do mình cung cấp.
2.Tổ chức, cá nhân tiến hành hoạt động thương mại hợp pháp có quyền đăng ký nhãn hiệu cho sản phẩm mà mình đưa ra thị trường nhưng do người khác sản xuất với điều kiện người sản xuất không sử dụng nhãn hiệu đó cho sản phẩm và không phản đối việc đăng ký đó".

Như vậy, công ty anh có quyền đăng ký nhãn hiệu cho sản phẩm của mình nhưng anh phải kiểm tra xem nhà sản xuất ở Nhật Bản đã đăng ký nhãn hiệu đó ở Việt Nam hay chưa và họ có phản đối bạn đăng ký ở Việt Nam không.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Sở hữu trí tuệ mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.