Chỉ phân phối sản phẩm, công ty có quyền đăng ký nhãn hiệu không?

Tổ chức, cá nhân có quyền đăng ký nhãn hiệu cho sản phẩm mà mình đưa ra thị trường nhưng do người khác sản xuất với điều kiện người sản xuất không sử dụng nhãn hiệu đó cho sản phẩm và không phản đối việc đăng ký đó.

Hỏi: Tôi làm quản lý trong Công ty phân phối hàng may mặc X (Hải Phòng). Chúng tôi nhập hàng từ cơ sở sản xuất Y (Hà Nam). Đề nghị Luật sư tư vấn, chúng tôi có thể đăng ký nhãn hiệu cho sản phẩm may mặc trên không? (Tiến Mạnh – Hải Phòng)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật sở hữu trí tuệ Công ty Luật TNHH Everst - trả lời:

Văn bản hợp nhất số 19/VBHN-VPQH năm 2013 hợp nhất Luật Sở hữu trí tuệ quy định về quy định về quyền đăng ký nhãn hiệu như sau: “Tổ chức, cá nhân tiến hành hoạt động thương mại hợp pháp có quyền đăng ký nhãn hiệu cho sản phẩm mà mình đưa ra thị trường nhưng do người khác sản xuất với điều kiện người sản xuất không sử dụng nhãn hiệu đó cho sản phẩm và không phản đối việc đăng ký đó” (khoản 2 Điều 87).

Căn cứ theo quy định pháp luật nêu trên, tổ chức, cá nhân tiến hành hoạt động thương mại hợp pháp có quyền đăng ký nhãn hiệu cho sản phẩm mà mình đưa ra thị trường. Nhưng, nhãn hiệu muốn đăng ký phải đáp ứng 02 điều kiện: Một là, nhãn hiệu này không được người sản xuất sử dụng cho sản phẩm của họ; hai là, người sản xuất không phản đối việc đăng ký đó.

Vì vậy, công ty anh (chị) có thể đăng ký nhãn hiệu cho sản phẩm mà mình phân phối nhưng với điều kiện công ty anh (chị) đang tiến hành hoạt động kinh doanh hợp pháp; cơ sở sản xuất Y không sử dụng nhãn hiệu đó cho sản phẩm của họ và cũng không phản đối việc đăng ký đó.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật sở hữu trí tuệ mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.