Người thừa kế có quyền nộp đơn lên Tòa án yêu cầu chia lại đất đai hay không?

Sau khi có thông báo về việc mở thừa kế hoặc di chúc được công bố, những người thừa kế có thể họp mặt để thoả thuận những việc sau đây: a) Cử người quản lý di sản, người phân chia di sản, xác định quyền...

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, sau khi hòa giải thành ở Uỷ ban nhân dân cấp xã về việc chia đất đai. Sau thời gian là 5 năm, người thừa kế có quyền nộp đơn lên Tòa án để yêu cầu chia lại đất đai hay không? (Ngọc Anh - Hà Tĩnh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phùng Thị Huyền - Tổ tư vấn pháp luật dân sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Liên quan tới vấn đề anh (chị) hỏi, chúng tôi xin trích dẫn một số quy định của pháp luật như sau:

- Quy định về họp mặt những người thừa kế:

"Họp mặt những người thừa kế: 1. Sau khi có thông báo về việc mở thừa kế hoặc di chúc được công bố, những người thừa kế có thể họp mặt để thoả thuận những việc sau đây: a) Cử người quản lý di sản, người phân chia di sản, xác định quyền, nghĩa vụ của những người này, nếu người để lại di sản không chỉ định trong di chúc; b) Cách thức phân chia di sản. 2. Mọi thoả thuận của những người thừa kế phải được lập thành văn bản". (Điều 681)

Như vậy, trong trường hợp anh (chị) trình bày thì rõ ràng không có di chúcchia đất cho nênnhững người thừa kế đã thỏa thuận với nhau, thậm chí có chứng thực của Ủy ban nhân dân về thỏa thuận này nên chắc chắn có biên bản ghi lại thỏa thuận các bên. Do đó, những người thừa kế không có quyền kiện ra Tòa yêu cầu phân chia lại đất đai khác với thỏa thuận. Trừ trường hợp, thỏa thuận đó vi phạm điều cấm pháp luật, trái đạo đức xã hội và giả tạo theo quy định tại Bộ luật dân sự 2005.

- Về giao dịch dân sự vô hiệu do vi phạm điều cấm của pháp luật, trái đạo đức xã hội:

" Giao dịch dân sự có mục đích và nội dung vi phạm điều cấm của pháp luật, trái đạo đức xã hội thì vô hiệu. Điều cấm của pháp luật là những quy định của pháp luật không cho phép chủ thể thực hiện những hành vi nhất định. Đạo đức xã hội là những chuẩn mực ứng xử chung giữa người với người trong đời sống xã hội, được cộng đồng thừa nhận và tôn trọng" (Điều 128)

- Về giao dịch dân sự vô hiệu do giả tạo:

"Khi các bên xác lập giao dịch dân sự một cách giả tạo nhằm che giấu một giao dịch khác thì giao dịch giả tạo vô hiệu, còn giao dịch bị che giấu vẫn có hiệu lực, trừ trường hợp giao dịch đó cũng vô hiệu theo quy định của Bộ luật này. Trong trường hợp xác lập giao dịch giả tạo nhằm trốn tránh nghĩa vụ với người thứ ba thì giao dịch đó vô hiệu". (Điều 129)

Nếu thỏa thuận rơi vào hai trường hợp hợp trên thì bất kỳ người thừa kế nào cũng có quyền kiện ra Tòa yêu cầutuyên thỏa thuận vô hiệu. Khi thỏa thuận bị Tòa tuyên vô hiệu thì người thừa kế có quyền yêu cầu chia lại đất đai.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.