Nghỉ việc không báo trước có được hưởng trợ cấp thôi việc hay không?

Người lao động nghỉ việc không tuân thủ quy định của pháp luật lao động về thời gian báo trước không được hưởng trợ cấp thôi việc và còn phải bồi thường cho công ty và phải hoàn trả chi phí đào tạo cho công ty (nếu có).

Hỏi: Tôi làm việc tại Công ty CP A (Hà Nội) theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Sau một thời gian làm việc, tôi cảm thấy rất áp lực, bởi vì sếp quá khó tính. Vào đầu tháng vừa rồi, tôi gửi đơn xin thôi việc, thời gian nghỉ là cuối tháng. Đề nghị luật sư tư vấn,việc tôi báo trước đã nghỉ việc có vi phạm pháp luật không?Nếu nghỉ việc ở công ty này thì tôi có được hưởng trợ cấp thôi việc hay không? (Nguyễn Linh)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 38 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động có trường hợp:

Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.”

Điều 41 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật như sau:

Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật là các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động không đúng quy định tại các điều 37, 38 và 39 của Bộ luật này.”

Điều 43 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật bao gồm:

1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.”

Căn cứ theo quy định của pháp luật nêu trên, trong trường hợp của chị: Việc chị báo trước chưa đủ 45 ngày (loại hợp đồng lao động không xác định thời hạn) đã nghỉ việc được coi một trong những trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật. Cho nên, khi nghỉ việc, chị sẽ không được trợ cấp thôi việc. Ngoài ra, chị còn phải bồi thường cho công ty nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động; một khoản tiền tương ứng với tiền lương của chị trong 45 ngày không báo trước và phải hoàn trả chi phí đào tạo cho công ty (nếu có).

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.