Nghỉ thai sản bị chấm dứt hợp đồng luôn, có được bồi thường không?

Bộ luật Lao động năm 2012 quy định người sử dụng lao động không được chấm dứt hợp đồng với nữ lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

Hỏi: Tôi làm việc ở công ty với HĐLĐ không xác định thời hạn và đóng Bảo hiểm xã hội đầy đủ. Nhưng đến khi tôi nghỉ thai sản thì công ty báo là cho tôi nghỉ luôn. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi được bồi thường như thế nào? Công ty có phải bồi thường cho người lao động những ngày không báo trước không? (Nam Hà)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư Vũ Thanh Nga - Tổ tư vấn pháp luật Lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Hiện nay theo quy định của pháp luật về lao động thì người sử dụng lao độngkhông được thực hiện quyền đơn phương chấm dứthợp đồng lao động với người lao động khi người lao độngđang nghỉ thai sản theo quy định của pháp luật bảo hiểm xã hội. Mà trong trường hợp này khi chị nghỉ chế độ thai sản thì công ty báo cho chị nghi luôn là trái với quy định của pháp luật. Cụ thể tại Điều 39 BLLĐ 2012 quy định:

"1. Người lao động ốm đau hoặc bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đang điều trị, điều dưỡng theo quyết định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 38 của Bộ luật này.

2. Người lao động đang nghỉ hằng năm, nghỉ việc riêng và những trường hợp nghỉ khác được người sử dụng lao động đồng ý.

3. Lao động nữ quy định tại khoản 3 Điều 155 của Bộ luật này.

4. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội."

Như vậy do công ty đã đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái luật nên theo quy định tại Điều 42 BLLĐ có quy định như sau:

"1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

2. Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này.

3. Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại người lao động và người lao động đồng ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này và trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận khoản tiền bồi thường thêm nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.

4. Trường hợp không còn vị trí, công việc đã giao kết trong hợp đồng lao động mà người lao động vẫn muốn làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này, hai bên thương lượng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.

5. Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước."

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.