Luật sư tư vấn, về việc kết hôn trong phạm vi ba đời

Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha,

Hỏi: Tình cờ cháu gặp một em sinh năm 1993 trong làng, cháu thì sinh năm 1991. Qua tìm hiểu cháu mới nhận ra là cháu có họ với em ấy. Tức là bà ngoại của cháu là chị gái ruột bà ngoại em ấy. Liệu chúng cháu có thuộc phạm vi ba đời không? (Lệ Thu - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Để bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình,một trong những hành vi bịcấm theo khoản 2 Điều 5 là: "d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng".

Khoản 18 Điều 13 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 giải thích về những người có họ trong phạm vi ba đời như sau:"Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba"/

Đối chiếu quy định trên vào trường hợp của bạn, bà ngoại bạn là chị gái ruột củabà ngoại bạn gái bạn cho nên được xác địnhlà đời thứ hai,bạn và bạn gái bạn là đời thứ tư. Cho nên, việc hai bạn kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng sẽ không thuộc điều cấm của pháp luật hôn nhân và gia đình.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.