Luật sư tư vấn về vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng

Quan hệ hôn nhân và gia đình được xác lập, thực hiện theo quy định của Luật này được tôn trọng và được pháp luật bảo vệ.

Hỏi: 07 năm trước chị tôi xuất khẩu lao động tại nước ngoài và đã đăng kí kết hôn với 01 người Việt Nam cũng xuất khẩu lao động bên đó, thủ tục hôn nhân làm ở tại nước đó, sinh được 01 đứa con gái, sau 01 năm hai anh chị về VN và ở Bình Dương, Khi về anh hay đánh đập chị và có bồ khác, chị chịu không nổi đã dẫn con về nhà họ hàng, anh ta không liên lạc gì kể từ đó.Sau đó chị gửi đứa con ở đó cho ông bà và qua Nga xuất khẩu lao động. Khi qua Nga 01 thời gian chị có tìm hiểu và sống hạnh phúc như vợ chồng với 01 người khác đến bay giờ. Sau 05 năm kể từ khi chị ra đi, anh chồng trước không 01 lời hỏi han bây giờ nhắn tin đe dọa bảo chưa li hôn với anh ta mà cưới chồng khác là vi phạm luật Việt Nam và muốn quay lại. Gia đình chúng tôi muốn giải quyết li hôn triệt để với anh chồng củ và làm thủ tục hôn nhân với người mới có được không nếu anh chồng cũ không muốn kí đơn li hôn? Và như trên chị tôi có bị vi phạm xử lí gì không? Anh chồng cũ có bị vi phạm xử lí gì không? (Huyền Linh - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Theo như thông tin bạn cung cấp, hiện nay chị bạn đang chung sống với người khác như vợ chồng nhưng chưa tiến hành thủ tục ly hôn đối với người chông cũ hiện đang sinh sống tại Việt Nam. Do vậy, căn cứ theo quy định của pháp luật về hôn nhân gia đình hiện hành, việc chị gái chị chung sống với vợ chồng như người khác khi chưa tiến hành ly hôn là hoàn toàn trái quy định pháp luật. Căn cứ:Điều 5 – Luật hôn nhân gia đình 2014 Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình: "1. Quan hệ hôn nhân và gia đình được xác lập, thực hiện theo quy định của Luật này được tôn trọng và được pháp luật bảo vệ.2. Cấm các hành vi sau đây:c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;3. Mọi hành vi vi phạm pháp luật về hôn nhân và gia đình phải được xử lý nghiêm minh, đúng pháp luật.Cơ quan, tổ chức, cá nhân có quyền yêu cầu Tòa án, cơ quan khác có thẩm quyền áp dụng biện pháp kịp thời ngăn chặn và xử lý người có hành vi vi phạm pháp luật về hôn nhân và gia đình".

Điều 48 – Nghị định 110/2013/NĐ-CP. Hành vi vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng; vi phạm quy định về ly hôn

"1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ; b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;d) Kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;đ) Kết hôn giữa cha mẹ nuôi với con nuôi;e) Kết hôn giữa người đã từng là cha mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi lợi dụng việc ly hôn để vi phạm chính sách, pháp luật về dân số hoặc để trốn tránh nghĩa vụ tài sản".

Căn cứ theo quy định hiện hành thì chắc chắn chị bạn sẽ phải chịu trách nhiệm trước pháp luật. Về việc yêu cầu ly hôn, nếu như chồng chị bạn không chịu ký và đơn ly hôn thì chị bạn có thể làm đơn yêu cầu đơn phương ly hôn và nộp tại tòa án nhân dân quận, huyện nơi chồng chị bạn cư trú.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.