Luật sư tư vấn về thời hạn của thẻ bảo hiểm y tế

Thu hồi thẻ BHYT của người lao động ngừng tham gia BHYT, nộp cho cơ quan BHXH để điều chỉnh số phải thu...

Hỏi: Tôi làm thủ tục xin chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng vì tôi đã làm mất thẻ BHYT nên không nộp trả lại thẻ. Công ty vẫn làm thủ tục chốt sổ bảo hiểm ra ngoài BHXH, nhưng tôi sẽ phải chịu đóng mức tiền truy thu thẻ BHYT, họ nói nếu tôi không nộp lại nhỡ tôi lại dùng khi chấm dứt HĐLĐ rồi thì sao. Xin hỏi như vậy có đúng không và quy định pháp luật thế nào? Vì tôi nghĩ khi đã chấm dứt HĐLĐ như vậy là thẻ đấy cũng bị hủy thì cần gì phải nộp lại thẻ, và mức tính đó thì tính như thế nào? (Nguyễn Lực - Hà Giang)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 50 Quyết định 959/QĐ - BHXHquy định về trách nhiệm của đơn vị, Đại lý thu: "...1.3. Thu hồi thẻ BHYT của người lao động ngừng tham gia BHYT, nộp cho cơ quan BHXH để điều chỉnh số phải thu (trừ trường hợp chết; chờ giải quyết chế độ hưu trí, trợ cấp tai nạn lao động - bệnh nghề nghiệp hàng tháng)".

Công văn số 212/BHXH- QLTHướng dẫn nghiệp vụ quản lý thu và quy định cấp sổ BHXH, thẻ BHYT:"Mục I:2. Mức đóng BHYT:Mức đóng bảo hiểm y tế hàng tháng bằng 4,5% mức tiền lương tháng...Mục III: ...4. Thu hồi thẻ BHYT:4.1. Đối với người lao động nghỉ việc, di chuyển đơn vị phải thu hồi thẻ BHYT còn hạn sử dụng của người lao động (trừ trường hợp chết, chờ giải quyết chế độ hưu trí, trợ cấp tai nạn lao động) để chuyển trả cơ quan BHXH. Quá thời hạn cơ quan phải chịu trách nhiệm thanh toán giá trị thời gian còn lại của thẻ;4.3. Thẻ BHYT cấp lại do mất không sử dụng để trả lại thẻ cho cơ quan BHXH trong trường hợp người lao động nghỉ việc (thanh toán giá trị thời gian còn lại của thẻ)".

Theo quy định của pháp luật, trường hợp hợp đồng của bạn với đơn vị đã chấm dứt thì bạn có trách nhiệm giao thẻ BHYT để người sử dụng lao động nộp cho cơ quan BHXH để điều chỉnh số phải thu (trừ trường hợp chết, chờ giải quyết chế độ hưu trí, trợ cấp tai nạn lao động - bệnh nghề nghiệp hàng tháng).Hơn nữa, Công văn 212/BHXH - QLT quy định thẻ BHYT cấp lại do mất không sử dụng để trả lại thẻ cho cơ quan BHXH trong trường hợp NLĐ nghỉ việc.

Vậy, bạn buộc phải thanh toán giá trị còn lại của thẻ; đồng thời làm thủ tục cấp lại thẻ BHYT để tiếp tục sử dụng theo thời hạn còn lại ghi trên thẻ.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.