Luật sư tư vấn: Người lao động đi học có được hưởng bảo hiểm

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn người lao động đi học có được hưởng chế độ gì không.

Hỏi: Tôi được biết, để học Chứng chỉ kế toán trưởng cần phải có Đơn xin học, có dấu xác nhận của đơn vị đang công tác. Nhưng do hiện tại tôi đang đi kiếm công việc mới, nên không thể xin dấu xác nhận của đơn vị đang công tác. Vậy tôi phải làm thế nào để chứng minh mình đã có kinh nghiệm làm kế toán 2-3 năm, đáp ứng điều kiện học Chứng chỉ kế toán trưởng? Ví dụ như sổ bảo hiểm có ghi rõ là làm kế toán tại doanh nghiệp từ năm nào đến năm nào có được không? (Mỹ Linh - Hải Phòng)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

"Điều 2. Tiêu chuẩn học viên tham dự khóa học bồi dưỡng kế toán trưởng:1. Người Việt Nam tham dự khoá học bồi dưỡng kế toán trưởng phải có các tiêu chuẩn sau đây:a/ Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành pháp luật;b/ Có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ về tài chính, kế toán, kiểm toán từ bậc trung cấp trở lên và có thời gian công tác thực tế về tài chính, kế toán, kiểm toán như sau:- Tối thiểu là 2 năm trở lên kể từ ngày ghi trên bằng tốt nghiệp đại học chuyên ngànhtài chính, kế toán, kiểm toán;- Tối thiểu là 3 năm trở lên kể từ ngày ghi trên bằng tốt nghiệp trung cấp hoặc cao đẳng chuyên ngành tài chính, kế toán, kiểm toán;c/ Có Đơn xin học, trong đó có xác nhận thời gian công tác thực tế về tài chính, kế toán, kiểm toán của cơ quan đang công tác, kèm theo bản sao có chứng thực Bằng tốt nghiệp chuyên ngành tài chính, kế toán, kiểm toán."

Thủ tục đăng ký:

- Phiếu đăng ký có xác nhận thâm niên công tác tại cơ quan;

-Bản sao có công chứngvăn bằng tốt nghiệp trung cấp, cao đẳng hoặc đại học chuyên ngành Tài chính, Kế toán hoặc Kiểm toán;

- 2 tấm ảnh 3 x 4.

Theo đó bạn cần phải có xác nhận thâm niêm công tác tại cơ quan theo quy định tại khoản 1 điều 2 thông tư 199/2011/TT-BTC. Đây là điều kiện bắt buộc để tham gia học chứng chỉ kế toán trưởng

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.