Luật sư tư vấn chia tài sản là nhà đất khi mẹ qua đời?

Luật sư tư vấn chia tài sản...

Hỏi: Tôi tên N.T.L ở TP HCM, nhà tôi có tất cả bốn anh em, anh 2, anh 3, chị 4, và tôi là người em út. Bốn anh em sống với mẹ từ nhỏ không có cha mẹ tôi cũng không có đăng ký kết hôn. Tôi được sinh ra năm 1967, từ nhỏ đã không biết cha mình là ai, nhưng bốn anh em tôi sống chung với mẹ tại căn nhà chung cấp 4 không có đăng ký chủ quyền riêng của mẹ.Về sau người anh thứ 2 lập gia đình vẩn sống chung sau đó người anh thứ 3 cũng lập gia đinh nhưng vì ở chung không tiện lấm nên người anh 3 qua ở nhà bên vợ, bà chị thứ 4 cũng vậy ra thuê nhà ở riêng. Riêng tôi sau khi đi nvqs về năm 1994 lập gia đình cũng ở nhà vợ cho đến nay. Thời gian sau này người anh 2 mua căn nhà cấp 4 kế bên và mẹ tôi ký giấy ủy quyền cho anh 2 xây dựng chung 2 căn thành 1 căn nhà lầu bốn tầng. Năm 2011 mẹ tôi qua đời và người anh 3 cũng qua đời để lại 2 đứa con còn rất nhỏ. Hiện giờ căn nhà trên ông anh 2 đang sống với vợ, 2 con 1 dâu 1 rể và 3 đứa cháu.Nay tôi muốn lấy lại quền lợi cho riêng mình và các cháu của tôi tôi phải làm gì để đòi lại được, trong khi tôi không giữ giấy tờ liên quan tới căn nhà nói trên. Và sau khi xây nhà xong ông anh có làm được giấy hoàn công và làm sổ chủ quyền riêng có được không? tôi muốn có hồ sơ nhà nói trên thì tôi phải làm sao? (N.T.L - TP HCM)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương – Tổ tư vấn pháp luật thừa kế – Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Căn cứ vào những thông tin mà bạn cung cấp cũng như các vướng mắc của bạn đối với quyền lợi của bạn vớimảnh đất mà mẹ bạn để lại khi qua đời, chúng tôi đã xem xét và xin được trả lời như sau:

Trường hợp 1: Người anh 2 đã đăng ký cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với mảnh đất đó và mảnh đất đó đứng tên anh bạn:

Theo như bạn đã trình bày trước đó, mảnh đất mà mẹ bạn để lại là mảnh đất chưa được đăng ký để cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, thêm vào đó, mẹ bạn có ủy quyền cho anh 2 xây dựng chung hai mảnh đất giữa anh 2 bạn và mảnh đất của mẹ bạn. Trong trường hợp này, anh 2 bạn hoàn toàn có thể đã tiến hành đăng ký bổ sung mảnh đất chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đó với mảnh đất mà anh bạn đã mua. Nhưvậy, nếu có xẩy ra tình huống này trên thực tế thì bạnrất khó có thể lấy lại được quyền lợi của mình theo hư quy định của pháp luật hiện hành. Tuy nhiên, bạn hoàn toàn có thể thương lượng, thỏa thuận với anh mình về vấn đề này, về tình, đây là mảnh đất mà mẹ bạn để lại, do đó, tấtcả anh em trong gia đình đều có quyền được hưởng.

Trường hợp 2: Người anh 2 chưa tiến hành đăng ký cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đơi với mảnh đất đó.

Về trường hợp này, mẹ bạn đã không tiến hành thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, đồng thời, khi mất, mẹ bạn không đề cập đến vấn đề có để lại thừa kế mảnh đất đó cho các bạn hay không?

Theo quy định của pháp luật, trường hợp này, giữa bạn và các anh, chịcủa bạn có thể thỏa thuận 1 người đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, và khi cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì trên Giấy chứng nhận ghi thông tin của người đại diện, dòng tiếp theo ghi “Là người đại diện của những người được thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất”.

Về việc cử người đại diện ghi tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất: Theo quy định trên thì những người thừa kế của bố bạn sẽ có quyền cử người đại diện đứng tên. Vì bố bạn không để lại di chúc nên những người thừa kế được xác định theo Điều 676 Bộ luật Dân sựvà được quy định theo thứ tự sau đây:

- Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

- Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

- Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Sau đó, giữa bạn và các anh, chị của bạnsẽ lập văn bản thỏa thuận có công chứng, chứng thực để cử người đại diện ghi tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, sau đó sẽ có quyền thỏa thuận phân chia di sản do mẹbạn để lại.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.