Hủy bỏ hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất đã công chứng

Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký; nếu bất động sản không phải đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển giao tài sản.

Hỏi: Trước đây mẹ tôi có cho tôi một mảnh đất, đã làm hợp đồng tặng cho tại cơ quan công chứng nhưng chưa thực hiện việc sang tên sổ đỏ. Nay do mâu thuẫn với vợ tôi nên mẹ tôi đổi ý không cho chúng tôi mảnh đất đó nữa. Đề nghị Luật sư tư vấn, mẹ tôi có quyền đối với mảnh đất này nữa không và tôi có phải trả lại đất cho bà không? (Hoàng Anh Dũng - Thái Nguyên)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 467 Bộ luật dân sự 2005 quy định:"1. Tặng cho bất động sản phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực hoặc phải đăng ký, nếu theo quy định của pháp luật bất động sản phải đăng ký quyền sở hữu.2. Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký; nếu bất động sản không phải đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển giao tài sản".

Điều 44 Luật công chứng 2014 như sau:"Việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng chỉ được thực hiện khi có sự thỏa thuận, cam kết bằng văn bản của tất cả những người đã tham gia hợp đồng, giao dịch đó và phải được công chứng".

Như vậy, tuyquyền sử dụng mảnh đất hiện nay vẫn thuộc về mẹ anhnhưng khi hợp đồng tặng cho bất động sản được công chứng, chứng thực (đã phát sinh hiệu lực) thì bà chỉ có thể hủy bỏ hợp đồng này khi có sự đồng ý bằng văn bản của anh. Trường hợp, anh không đồng ý hủy bỏ việc tặng cho thì bà không có quyền đòi lại mảnh đất trên trừ trường hợp có căn cứ để Tòa án tuyên bố hợp đồng vô hiệu theo quy định của pháp luật.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.