Hướng dẫn mua đất gián tiếp thông qua người thừa kế mảnh đất?

Hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất (mua đất) phải được lập thành văn bản, có công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật.

Hỏi:Tôi đang định mua một mảnh đất của ông K, một nửa mảnh đất này đã xây dựng ngôi nhà 4 tầng. Khi thống nhất xong giá cả thì được biết mảnh đất này là của gia đình ông H bán lại một phần cho ông K từ năm 2001 (bán bằng giấy viết tay diện tích là 52 m2).Toàn bộ mảnh đất được cơ quan có thẩm quyền cấp GCN quyền sử dụng đất mang tên bố đẻ ông H là ông Y (ông bà Y đã mất). Năm 2013, Ông H có thỏa thuận với anh em trong nhà để chia tài sản do bố mẹ để lại, bản thỏa thuận này có chứng thực của công chứng, phần ông H được thừa hưởng là 92 m2 (trong đó có DT 52 m2 đã bán cho ông K). vậy đề nghị cho tôi hỏi, mảnh đất trên nếu tôi mua của ông K, ông H đồng ý làm thủ tục thẳng từ ông H cho tôi có được không ? (Anh Huy - Hưng Yên)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198 Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo như thông tin mà bạn cung cấp thì diện tích 52m2 mà bạn định mua của ông K là mảnh đất nằm trong diện tích 92m2 của ông H. Mảnh đất này đã được ông H bán cho ông K năm 2001 bằng hợp đồng viết tay.

Tuy nhiên, theo quy định Tại Khoản 2 Điều 689 Bộ luật dân sự 2005 quy định về hình thức của hợp đồng viết tay như sau:

"2. Hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản, có công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật".

Ngoài ra, tại Khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai 2013 quy định như sau:

"3. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:

a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này".

Theo các quy định trên, thì nếu như hợp đồng mua bán đất giữa ông H và ông K chỉ vết tay mà không có công chứng, chứng thực thì hợp đồng sẽ không có hiệu lực. Như vậy, diện tích 52m2 vẫn thuộc quyền sở hữu của ông H. Nếu vẫn thuộc quyền sở hữu của ông H thì trong trường hợp này bạn thực hiệnlàm các thủ tục mua mảnh đất trên với ông H.

Còn trong trường hợp nếu hợp đồng có công chứng, chứng thực và đã sang tên cho ông K thì bạn phải thực hiện thủ tục mua đất với ông K, vì mảnh đất trên không thuộc quyền sở hữu của ông H nữa. Hoặc nếu hợp đồng đã có công chứng, chứng thực mà chưa sang tên cho ông K thì bạn vẫn có thể thực hiện các thủ tục mua bán đất với ông H, sau đó thực hiện việc sang tên từ ông H sang tên bạn trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.