Hưởng chế độ thai sản khi chuyển nơi ở, nơi làm việc

Điều kiện hưởng chế độ thai sản tại điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014.

Hỏi: Tôi đóng BHXH từ tháng 03/2015, dự kiến sinh con là tháng 05/2016. Đến tháng 3/2016 tôi hết hợp đồng lao động và tôi không chắc là sẽ được ký tiếp hay không. Trong trường hợp tôi không được ký tiếp hợp đồng lao động và công ty không đồng ý hỗ trợ tôi làm trợ cấp thai sản lúc tôi sinh con thì liệu tôi tự đi làm trợ cấp thai sản này có gặp khó khăn gì không? Cần những giấy tờ gì? Công ty tổng tôi làm ở trong TP HCM, tôi lại làm việc cho chi nhánh ngoài Hà Nội, việc đóng bảo hiểm do công ty tổng đóng trong TP HCM. Vậy đề nghị Luật sư tư vấn, nếu phải tự làm trợ cấp thai sản tôi có thể làm ở cơ quan bảo hiểm ở ngoài Hà Nội không? (Lê Huyền- Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198.
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198.

Luật gia Lưu Thị Ngọc Anh - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản tại điều 31 Luật BHXH 2014:1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi...................

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.

heo như những gì bạn nói thì bạn có đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật. Vì vậy, do bạn đã hết hợp đồng làm việc tại công ty nên bạn phải tự mình đi làm thủ tục để hưởng chế độ thai sản tại cơ quan BHXH và cũng không có khó khăn gì khi bạn chuẩn bị đầy đủ hồ sơ theo quy định chung.

Hồ sơ được quy định tại Quyết định số 01/2014/QĐ-BHXH. Theo đó bạn cần chuẩn bị:

-Sổ bảo hiểm xã hội;

-Bản sao Giấy chứng sinh hoặc bản sao Giấy khai sinh của con;

-Đơn xin hưởng chế độ thai sản (theo mẫu).

Khoản 2 điều 11 của Quyết định số 01/2014/QĐ-BHXH quy định: Người lao động đã thôi việc: Nộp cho Bảo hiểm xã hội huyện nơi cư trú hồ sơ hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Khoản 5 Điều 9”.

Theo đó, bạn nộp cho BHXH huyện nơi cư trú tức Hà Nội mà không phải là TP. Hồ Chí Minh.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6218, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.