Hành vi khiếu nại của khách hàng qua điện thoại có phải là hành vu làm nhục người khác?

Người nào xúc phạm nghiêm trọng danh dự nhân phẩm của người khác thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc tù từ ba tháng đến hai năm.

Hỏi: Trường hợp tôi là khách hàng vì một số hiểu lầm nhỏ mà tôi gọi điện thoại đến công ty và tôi nói qua điện thoại với nhân viên của công ty là họ làm ăn không uy tín, không thân thiện, nếu không giải quyết rõ vấn đề của tôi thì tôi sẽ nộp đơn kiện với giọng điệu hơi nặng 1 chút. Vậy cho tôi hỏi trường hợp như vậy có phải là tôi xúc phạm danh dự người khác không? (Hoàng Anh - Hải Phòng)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Hoài Thu - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời

- Điều 121 Bộ luật hình sự quy định về tội làm nhục người khác như sau:“Người nào xúc phạm nghiêm trọng danh dự nhân phẩm của người khác thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc tù từ ba tháng đến hai năm.”

Việc xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác được hiểu là làm tổn thương nghiêm trọng đến nhân phẩm, danh dự của người khác.Mức độ nghiêm trọng cụ thể của hành vi phụ thuộc vào thái độ, nhận thức, mục đích của người phạm tội (mong muốn làm nhục người khác) cường độ và thời gian kéo dài của hành vi xúc phạm; môi trường diễn ra hành vi xúc phạm, sự tác động cụ thể đối với người bị hại (bị ảnh hưởng về tâm lý).

Như vậy, hành vị gọiđiện thoại đến công ty và nói qua điện thoại với nhân viên của công ty là họ làm ăn không uy tín, không thân thiện, nếu không làm rõ tôi sẽ nộp đơn kiện với giọng điệu hơi nặng 1 chútchưa đủđể cấu thành tội làm nhục người khác.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.