Hạn chế quyền của cha mẹ đối với con chưa thành niên

Cha mẹ bị hạn chế quyền đối với con chưa thành niên trong các trường hợp nào?

Hỏi: Con trai tôi và vợ của nó thường xuyên cãi nhau và dùng những lời lẽ tục tĩu, tôi khuyên bảo không được. Nhiều lần hai vợ chồng chúng nó còn cãi nhau trước mặt cháu tôi là con chung của chúng nó, năm nay cháu đã học lớp 3. Tôi sợ việc cãi nhau của bố mẹ sẽ ảnh hưởng đến tinh thần và lối sống của cháu sau này. Tôi rất bức xúc về điều này, xin luật sư cho biết tôi phải làm như thế nào để chấm dứt tình trạng đó? (Nguyễn Thị - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ Điều 85 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định Hạn chế quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên như sau:

"1. Cha, mẹ bị hạn chế quyền đối với con chưa thành niên trong các trường hợp sau đây:

a) Bị kết án về một trong các tội xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con với lỗi cố ý hoặc có hành vi vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con;

b) Phá tán tài sản của con;

c) Có lối sống đồi trụy;

d) Xúi giục, ép buộc con làm những việc trái pháp luật, trái đạo đức xã hội.

2. Căn cứ vào từng trường hợp cụ thể, Tòa án có thể tự mình hoặc theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức quy định tại Điều 86 của Luật này ra quyết định không cho cha, mẹ trông nom, chăm sóc, giáo dục con, quản lý tài sản riêng của con hoặc đại diện theo pháp luật cho con trong thời hạn từ 01 năm đến 05 năm. Tòa án có thể xem xét việc rút ngắn thời hạn này".

Theo quy định trên, nếu cha, mẹ có một trong những hành vi trên thì cha, mẹ sẽ bị hạn chế quyền đối với con.

Theo như cô trình bày thì con tai và con dâu của cô thường xuyên cãi nhau dùng lời lẽ khiếm nhã gây ảnh hưởng xấu đến tinh thần, tâm lý, học tập và sự phát triển của cháu gái cô. Đây có thể là biểu hiện của lối sống không lành mạnh, ảnh hưởng trực tiếp đến con cái. Cô là bà ruột của cháu bé thì cô có thể làm đơn yêu cầu Tòa án nhân dân cấp huyện nơi bé đang cư trú để yêu cầu Tòa án hạn chế quyền cha mẹ đối với con chưa thành niên và cô có thể yêu cầu Tòa án giao cháu cho cô nuôi trong khoảng thời gian cha mẹ bị hạn chế.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.