Giao dịch cầm cố tài sản hay giao dịch vay tài sản?

Cầm cố tài sản là việc một bên (sau đây gọi là bên cầm cố) giao tài sản thuộc quyền sở hữu của mình cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận cầm cố) để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự

Hỏi:Tôi đem xe ô tô ra hiệu cầm đồ để vay tiền nhưng khi giao tiền họ chỉ cho tôi ký giấy vay tiền theo mẫu in sẵn của cửa hàng và họ bảo khi nào trả tiền thì họ trả xe chứ không thể hiện trong giấy là cầm xe của tôi Như vậy giao dịch đó có đước gọi là giao dịch cầm cố tài sản hay không tuy nhiên là họ vẫn công nhận là xe họ đang giữ và hiệu cầm đồ làm như thế có đúng quy định không thưa luật sư? (Đỗ Vũ Hà - Hà Nội).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:


Tại Điều 326 Bộ luật Dân sự 2005 quy định về Cầm cố tài sản:

“Cầm cố tài sản là việc một bên (sau đây gọi là bên cầm cố) giao tài sản thuộc quyền sở hữu của mình cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận cầm cố) để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự

Ngoài ra, tại Điều 327 Bộ luật dân sự quy định về hình thức cầm cố tài sản: “Việc cầm cố tài sản phải được lập thành văn bản, có thể lập thành văn bản riêng hoặc ghi trong hợp đồng chính”

Mặt khác, cầm cố tài sản cũng được coi là một hợp đồng dân sự, và Hợp đồng dân sự là sự thoả thuận giữa các bên về việc xác lập, thay đổi hoặc chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự (Điều 388 Bộ luật Dân sự 2005)

Theo thông tin bạn cung cấp, khi bạn giao ô tô cho hiệu cầm đồ, khi họ giao tiền bạn có ký giấy vay tiền theo mẫu in sẵn của của hiệu mà trong đó không đề cập đến việc họ giữ xe ô tô của bạn hay không. Như vậy, tờ giấy bạn đã ký chỉ được coi là một hợp đồng vay tài sản thông thường.

Về mặt giấy tờ, cửa hiệu cầm đồ không đề cập đến chiếc xe của bạn, tuy nhiên, trên thực tế họ vẫn công nhận là xe của bạn họ đang giữ. Việc họ làm như vậy sẽ không đảm bảo được hết quyền lợi của bạn trong giao dịch cầm cố này. Như vậy, không may có tranh chấp hoặc rủi ro xảy ra, thì bên bạn sẽ là người bị thiệt.

Vì vậy, bạn nên thỏa thuận với cửa hiệu cầm đồ để công nhận trên giấy tờ về việc họ đang giữ xe của bạn và bạn đã nhận tiền của họ.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.