Giải quyết tranh chấp quyền sử dụng lối đi chung?

Quyền sử dụng hạn chế bất động sản liền kề được xác lập theo thoả thuận hoặc theo quy định của pháp luật.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, gia đình tôi bị gia đình ông hàng xóm rào lối đi chung cản trở gây thiệt hại mỗi tháng gần 90 triệu đồng, hơn 8 tháng nay dù đã có KCTT ông hàng xóm vẫn không chấp hành, lối đi chung mẹ tôi mua trước giải phóng đến nay năm 1941 vẫn còn giấy tờ.Thẩm phán Tỉnh Bình Dương hủy quyết định 829 chủ tịch Thị Xã Thuận An về lối đi chung, tôi là người có nghĩa vụ liên quan, bị gia đình ông hàng xóm rào lối đi cho 105 căn trọ, gây thiệt hại mỗi tháng gần 90 triệu đồng, hơn 8 tháng nay dù đã có KCTT ông hàng xóm vẫn không chấp hành, lối đi chung mẹtôi mua trước giải phóng đến nay năm 1941 vẫn còn giấy tờ ? (Hoàng Minh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Bảo An- Tổ tư vấn pháp luật tố tụng - Công ty Luật TNHH Everest- trả lời:

Điều 273Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định về quyền sử dụng hạn chế bất động sản liền kề như sau:

"Chủ sở hữu nhà, người sử dụng đất có quyền sử dụng bất động sản liền kề thuộc sở hữu của người khác để bảo đảm các nhu cầu của mình về lối đi, cấp, thoát nước, cấp khí ga, đường dây tải điện, thông tin liên lạc và các nhu cầu cần thiết khác một cách hợp lý, nhưng phải đền bù, nếu không có thoả thuận khác".

Điều 275 Bộ luật Dân sự năm 2005 quyđịnh:

"Chủ sở hữu bất động sản bị vây bọc bởi các bất động sản của các chủ sở hữu khác mà không có lối đi ra, có quyền yêu cầu một trong những chủ sở hữu bất động sản liền kề dành cho mình một lối đi ra đến đường công cộng; người được yêu cầu có nghĩa vụ đáp ứng yêu cầu đó. Người được dành lối đi phải đền bù cho chủ sở hữu bất động sản liền kề, nếu không có thoả thuận khác;Lối đi được mở trên bất động sản liền kề nào mà được coi là thuận tiện và hợp lý nhất, có tính đến đặc điểm cụ thể của địa điểm, lợi ích của bất động sản bị vây bọc và thiệt hại gây ra là ít nhất cho bất động sản có mở lối đi".

Điều 274 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định về xác lập quyền sử dụng hạn chế bất động sản liền kề như sau:

"1.Quyền sử dụng hạn chế bất động sản liền kề được xác lập theo thoả thuận hoặc theo quy định của pháp luật.

2.Trong trường hợp quyền sử dụng hạn chế bất động sản liền kề đã được xác lập cho chủ sở hữu nhà, người sử dụng đất thì người được chuyển giao nhà, quyền sử dụng đất cũng được hưởng quyền đó".

Do đó,nếu khi mua,mảnh đất của gia đình bạn nếu đã được thiết lập quyền sử dụng hạn chế bất động sản liền kề thì quyền này phải được tôn trọng kể cả khi mẹ bạn nhận chuyển nhượng mảnh đất này.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật tố tụng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.