Về việc đi qua bất động sản liền kề

Điều 273 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định về quyền sử dụng hạn chế bất động sản liền kề .

Hỏi: Cho tôi hỏi, tôi có một thửa đất canh tác đất nông nghiệp thuộc đất vìa rừng. hiện tôi dã được cấp giấy chứng nhận sử dụng đất theo quy định của pháp luật . nhưng gần đây hộ gia đình ông Phong ở giáp với thửa đất trên của tôi đã nhiều lần gây tranh cái và có mời chính quyền xã về giải quyết nhưng không thành. hộ gia đình ông Phong lại tự ý đi qua thửa đất nói trên của tôi vậy cho tôi hỏi trường hợp này tôi không cho phép hộ ông phong đi qua lại trên đất nhà tôi có được không? (Yến Nhi - Nghệ An)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Bảo An- Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest- trả lời:

Điều 273 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định về quyền sử dụng hạn chế bất động sản liền kề như sau:"Chủ sở hữu nhà, người sử dụng đất có quyền sử dụng bất động sản liền kề thuộc sở hữu của người khác để bảo đảm các nhu cầu của mình về lối đi, cấp, thoát nước, cấp khí ga, đường dây tải điện, thông tin liên lạc và các nhu cầu cần thiết khác một cách hợp lý, nhưng phải đền bù, nếu không có thoả thuận khác".

Khoản 1 Điều 275 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định về quyền về lối đi qua bất động sản liền kề như sau:"1.Chủ sở hữu bất động sản bị vây bọc bởi các bất động sản của các chủ sở hữu khác mà không có lối đi ra, có quyền yêu cầu một trong những chủ sở hữu bất động sản liền kề dành cho mình một lối đi ra đến đường công cộng; người được yêu cầu có nghĩa vụ đáp ứng yêu cầu đó. Người được dành lối đi phải đền bù cho chủ sở hữu bất động sản liền kề, nếu không có thoả thuận khác.Lối đi được mở trên bất động sản liền kề nào mà được coi là thuận tiện và hợp lý nhất, có tính đến đặc điểm cụ thể của địa điểm, lợi ích của bất động sản bị vây bọc và thiệt hại gây ra là ít nhất cho bất động sản có mở lối đi".

Như vậy hộ gia đình anh Phong có quyền được sử dụng bất động sản liền kề (mảnh đất) thuộc sở hữu của anh để đảm bảo các nhu cầu của mình về lối đi ra đến đường công cộng, cấp thoát nước, đường dây tải điện ….nhưng phải đền bù cho anh, nếu không có thoả thuận khác.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.