Gỉai quyết tranh chấp mua bán đất đai viết tay?

Hợp đồng mua bán đất viết tay mà không công chứng thì vô hiệu.

Hỏi: Từ năm 2003, gia đình tôi có bán cho ông A một mảnh đất với chiều dài 40m và rộng là 6m chỉ thông qua giấy viết tay và sự đồng ý của hai bên. Chúng tôi và ông A đã tiến hành đo đạc và chúng tôi đã giao đủ số đất trên theo giao ước cho ông A, sau đó ông A đã làm nhà và xây tường rào kiên cố.Đến năm 2005, ông A tự ý làm bìa đỏ với số mét đất không đúng với giao ước ban đầu của hai bên gia đình. Đến tháng 5 năm 2013, ông A tự phá bỏ hàng rào mà mình đã xậy dựng trước đó và làm đơn kiện gia đình chúng tôi về việc lấn chiếm đất của ông A. Cho tôi hỏi: Việc làm của ông A (kiện gia đình tôi) là đúng hay sai? Giải quyết vấn đề này theo pháp luật như thế nào? (Nguyễn Nam - Nghệ An)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân – Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Căn cứ vào Điều 131 và Điều 133 Bộ luật dân sự thì hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà gia đình bạn và ông A ký kết là hợp đồng vô hiệu do vi phạm về hình thức. Hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất là loại hợp đồng phải được lập bằng văn bản và có công chứng. Theo Điều 139 BLDS thì

“Trong trường hợp pháp luật quy định giao dịch dân sự vô hiệu, nếu không được thể hiện bằng văn bản, không được công chứng nhà nước chứng nhận, không được chứng thực, đăng ký hoặc cho phép, thì theo yêu cầu của một hoặc các bên, Toà án, cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác quyết định buộc các bên thực hiện quy định về hình thức của giao dịch trong một thời hạn; quá thời hạn đó mà không thực hiện, thì giao dịch vô hiệu. Bên có lỗi làm cho giao dịch vô hiệu phải bồi thường thiệt hại”

Như vậy, như đã phân tích ở trên hợp đồng của 2 bên là vô hiệu, và hậu quả của hợp đồng vô hiệu theo Điều 146 BLDS là nó không làm phát sinh quyền lợi và nghĩa vụ cho các bên, các bên hoàn trả cho nhau những gì đã nhận khôi phục tình trạng tài sản ban đầu, nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì có thể trả bằng tiền. Hiện tại ông A đã được cấp sổ đỏ và khởi kiện gia đình bạn, nhưng theo như trình bày của bạn thì hợp đồng chuyển nhượng đất đai của gia đình bạn với ông A không có công chứng nhà nước nên là vô hiệu, do vậy ông A muốn kiện gia đình bạn thì phải đưa ra bằng chứng là hợp đồng chuyển nhượng đất, hợp đồng này vô hiệu nên Tòa án sẽ không chấp nhận.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.