Tư vấn pháp luật: Xây nhà cấp bốn có phải đóng thuế khi tự xây nhà?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về xây nhà cấp bốn có phải đóng thuế không.

Hỏi: Tôi có câu hỏi mong nhận được sự tư vấn của luật sư. Tôi thắc mắc về tư vấn về câu hỏi "Người dân xây nhà cấp 4 có phải đóng thuế khi tự xây?" Mong luật sư giải thích giúp tôi về vấn đề nêu trên và căn cứ pháp lý? (Đỗ Vũ Nam - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật kế toán - thuế của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Căn cứ theo Thông tư số 09/2014/TT-BXD về phân cấp phân loại công trình xây dựng, hạng mục nhà ở được phân loại như sau:Công trình xây dựng cấp IV: có tổng số tầng từ 3 tầng trở xuống hoặc tổng diện tích sử dụng dưới 1000m2. Vậy theo thông tin mà bạn cung cấp bạn tự đứng raxây dựng nhà cấp 4 và cơ quan thuế tới yêu cầu bạn thực hiện nghĩa vụ thuế của hoạt động xậy dựng nhà, vậy vấn đề nộp thuế này của bạn bộ tài chính đã có công văn 3700/TCT/DNK hướng dẫn đối với trường hợp tự xây dựng nhà ở và nghĩa vụ thuế như sau:

"Trường hợp chủ hộ gia đình tự mua vật tư xây dựng và tự thuê công nhân xây dựng lẻ (không hợp đồng) hoặc có thuê thầu xây dựng nhưng không cung cấp được hợp đồng và các căn cứ chứng minh đã thuê thầu xây dựng thì chủ hộ gia đình là người phải nộp thuế thay"

Vậy trường hợp của bạn đứng ra tự xây dựng nhà ở thuê mướn người làm về để xây cất lên ngôi nhà của mình mà không thể hiện qua 1 tổ chức thầu xây dựng nào vậy cá nhân bạn phải đứng trên vai trò là người chủ thầu của chính những người làm việc cho bạn và có nghĩa vụ thực hiện các nghĩa vụ thuế trên số tiền thuê nhân công xây dựng nhà ở của bạn.

Về trường hợp này bạnsẽ phải nộp thuế thay cho nhân công xây dựng nhà của bạntheo từng lần phát sinh đối với hoạt động xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu theo quy định tạiĐiều 3Thông tư 92/2015/TT-BTC, việc tính thuế được xác định như sau:

"a.1.5) Doanh thu tính thuế đối với hoạt động xây dựng, lắp đặt là giá trị công trình, hạng mục công trình hoặc khối lượng công trình xây dựng, lắp đặt được nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành trong năm dương lịch. Trường hợp xây dựng, lắp đặt không bao thầu nguyên vật liệu, máy móc, thiết bị thì doanh thu tính thuế không bao gồm giá trị nguyên vật liệu, máy móc, thiết bị.b) Tỷ lệ thuế tính trên doanh thu.Tỷ lệ thuế giá trị gia tăng, tỷ lệ thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân nộp thuế từng lần phát sinh áp dụng như đối với cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán hướng dẫn tại điểm b khoản 2 Điều 2 Thông tư này. c) Xác định số thuế phải nộpSố thuế GTGT phải nộp=Doanh thu tính thuế GTGTxTỷ lệ thuế GTGTSố thuế TNCN phải nộp = Doanh thu tính thuế TNCNxTỷ lệ thuế TNCNĐiểm b khoản 2Điều 2Thông tư 92/2015/TT-BTC quy định: "- Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: tỷ lệ thuế giá trị gia tăng là 5%; tỷ lệ thuế thu nhập cá nhân là 2%."

Như vậy, bạn phải đóng 2 loại thuế là thuế Giá trị gia tăng và thuế Thu nhập cá nhân,cho giá trị phần tiền thuê nhân công xây dựng.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật kế toán - thuế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.