Giải quyết chia di sản thế nào, nếu thời hiệu chia thừa kế đã hết?

Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

Hỏi: Nhà bố vợ của tôi có 08 anh chị em (03 trai, 05 gái). Bố vợ của tôi là con thứ 05. Trước khi ông bà ngoại mất, ông bà có chia cho bố vợ của tôi một mảnh đất (không có giấy tờ gì, chỉ nói miệng). Bố vợ của tôi đã làm nhà, rồi ở đó từ năm 1978 đến nay. Mảnh đất này bố vợ tôi đã làm sổ đỏ đứng tên ông từ năm 1996. Nay có người em trai thứ 08 của ông đòi chia đất (chú đi làm ăn xa mới về quê khoảng 10 năm nay, đã mua đất, làm nhà). Nhà bố vợ tôi không phải là con trưởng, bác trưởng thì đã mất rồi. Nhà bác trưởng cũng có đất, có nhà, có rộng. Nếu bố vợ tôi không muốn chia đất cho em trai thì có căn cứ pháp luật gì không, nhờ luật sư giải đáp giúp? (Thanh Minh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Bảo An- Tổ tư vấn pháp luật tố tụng của Công ty Luật TNHH Everest- trả lời:

Điều 645 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định về thời hiệu khởi kiện về thừa kế như sau:

"Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là ba năm, kể từ thời điểm mở thừa kế".

Căn cứ vào quy định trên thì nếu ông bà ngoại anh chết chưa được 10 năm hoặc đã được 10 năm thì thời hiệu khởi kiện chia di sản vẫn còn hiệu lực. Do đó, nếu em trai bố anh gửi đơn khởi kiện thì tòa án vẫn giải quyết.

Còn nếu ông bà ngoại chết đã hơn 10 năm thì thời hiệu khởi kiện để yêu cầu chia di sản là đã hết hiệu lực, do đó tòa án sẽ không giải quyết yêu cầu chia di sản thừa kế.

Như vậy, bố vợ của anh là người đang chiếm hữu, sử dụng, quản lý mảnh đất đó nên bố anh tiếp tục quản lý mảnh đất đó.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật tố tụng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.