Đưa tiền cho chồng, vợ có thể làm hợp đồng vay không?

Để bảo đảm quyền và lợi ích hợp pháp cho hai vợ chồng, chị nên thỏa thuận với chồng về việc chia tài sản trong thời kỳ hôn nhân

Hỏi: Chồng tôi cần vốn để làm ăn nên tôi dự định đưa số tiền dành dụm riêng của tôi cho anh ấy làm ăn. Tuy nhiên, tôi cần anh ấy có trách nhiệm với số tiền này. Đề nghị Luật sư tư vấn, giấy vay nợ của tôi với chồng có giá trị pháp lý hay không? ( Phương Nhung - Hòa Bình)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Yến - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 38 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định về việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân như sau: "1. Trong thời kỳ hôn nhân, vợ chồng có quyền thỏa thuận chia một phần hoặc toàn bộ tài sản chung, trừ trường hợp quy định tại Điều 42 của Luật này; nếu không thỏa thuận được thì có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết; 2. Thỏa thuận về việc chia tài sản chung phải lập thành văn bản. Văn bản này được công chứng theo yêu cầu của vợ chồng hoặc theo quy định của pháp luật; 3. Trong trường hợp vợ, chồng có yêu cầu thì Tòa án giải quyết việc chia tài sản chung của vợ chồng theo quy định tại Điều 59 của Luật này".

Điều 471 Bộ luật Dân sự năm 2005 (BLDS) quy định về hợp đồng vay tài sản như sau: "Hợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định".

Trong trường hợp của chị nêu vẫn chưa nói đến việc xác định số tiền riêng của hai bên, do vậy để bảo đảm quyền và lợi ích hợp pháp cho hai vợ chồng, chị nên thỏa thuận với chồng về việc chia tài sản trong thời kỳ hôn nhân. Việc tự thỏa thuận của các bên được lập bằng văn bản. Văn bản này được công chứng theo yêu cầu của vợ chồng hoặc theo quy định của pháp luật. Sau khi hoàn tất thủ tục chia tài sản trong thời kỳ hôn nhân chồng chị muốn mượn tiền chị để kinh doanh thì cả hai vợ chồng có thể làm hợp đồng vay tài sản theo quy định tại Điều 471 BLDS.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hợp đồng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.