Đơn phương chấm dứt hợp đồng do người sử dụng lao động trả lương trễ hạn ?

Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn nếu không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động.

Hỏi: Tôi là nhân viên trực tổng đài tại công ty theo hợp đồng xác định thời hạn 12 tháng. Mức lương của tôi được thỏa thuận trong hợp đông là 3.100.000đ, trả vào ngày 30 hàng tháng (tháng, dương lịch). Tuy nhiên, tiền lương hàng tháng tôi được lĩnh thường bị trễ hơn ít nhất 01 tháng so với thoả thuận trong hợp đồng lao động. Sau 05 tháng làm việc tôi quyết định gửi đơn xin nghỉ việc và tôi nghỉ việc sau khi thông báo 07 ngày. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi chấm dứt hợp đồng lao động là đúng hay sai? (Đặng Thị Dung-Yên Bái)


>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Tâm - Tổ tư vấn Pháp luật Lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Bộ luật Lao động năm 2012 quy định:

Người lao động người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp: “b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động” (điểm b khoản 1Điều 37).

Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước: "a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này" (khoản 2 Điều 37).

Như vậy, công ty (người sử dụng lao động) trả lương cho anh (chị) không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng, nên chị có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Do trước khi nghỉ việc anh (chị) đã báo cho công ty biết trước 07 ngày. Do đó, chị đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đúng pháp luật.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.