Độ tuổi có thể giao kết hợp đồng lao động?

Trong trường hợp người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì việc giao kết hợp đồng lao động phải được sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật của người lao động.

Hỏi: Trường hợp chưa đủ 18 tuổi liệu có được kí hợp đồng không ạ? Cháu M đến tháng 12 này mới đủ 18 tuổi, mà bên em lại đang muốn kí hợp đồng sớm với cháu vậy có được không? (Minh Thu - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật giaNgô Đức Cường- Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 1 Điều 18 Bộ luật lao động năm 2012 quy định nghĩa vụ giao kết hợp đồng lao động:
"Trước khi nhận người lao động vào làm việc, người sử dụng lao động và người lao động phải trực tiếp giao kết hợp đồng lao động.Trong trường hợp người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì việc giao kết hợp đồng lao động phải được sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật của người lao động".
Như vậy, cháu M chưa đủ 18 tuổi vẫn được giao kết hợp đồng nhưng phải được sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật của cháu M. Nếu không có sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật của cháu thì hợp đồng mà bên bạn kí kết với bạn này sẽ không có hiệu lực.
Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]et.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.