DN có phải trả trợ cấp thôi việc khi NLĐ nghỉ việc không?

Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc.

Hỏi: Tôi làm việc tại một công ty (hợp đồng lao động có thời hạn 24 tháng) và công ty đã đóng bảo hiểm xã hội (BHXH), bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp cho tôi từ khi bắt đầu làm việc đến tháng 9/2015 là đủ 20 tháng. Sau đó, tôi viết đơn xin nghỉ việc và được công ty đồng ý. Tuy nhiên khi nghỉ việc công ty tôi không trả trợ cấp thôi việc. Đề nghị Luật sư tư vấn, công ty giải quyết như vậy có đúng quy định của pháp luật không? (Hoàng Duyên - Bắc Ninh)

c

>>>Luật sư tư vấnpháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Tùng Hoa -Công ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Luật BHXH năm 2006 quy định:

“Người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp là công dân Việt Nam làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc mà các hợp đồng này không xác định thời hạn hoặc xác định thời hạn từ đủ mười hai tháng đến ba mươi sáu tháng với người sử dụng lao động quy định tại khoản 4 Điều này” (khoản 3 Điều 2)

Bộ luật Lao động năm 2012

“Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động” (khoản 3 Điều 36)

“1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương

2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc”. (Điều 48)

Như vậy, trong trường hợp của chị, chị đã ký hợp đồng lao động xác định thời hạn và đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp nên công ty không phải chi trả trợ cấp thôi việc cho chị theo khoản 2 Điều 48 Bộ luật Lao động.

Ngoài ra, nếu chị đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp. Trong thời hạn 3 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, chị nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại Trung tâm dịch vụ việc làm. Mức hưởng, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp thực hiện theo quy định tại Điều 50 của Bộ luật Lao động.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.