Điều kiện thành lập doanh nghiệp hoạt động giới thiệu và cung ứng lao động?

Trình tự, hồ sơ, thủ tục đăng ký doanh nghiệp được quy định tại chương IV của nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp tùy theo loại hình doanh nghiệp mà bạn muốn thành lập.

Hỏi: Tôi có nhu cầu thành lập doanh nghiệp hoạt động trong những lĩnh vực cung ứng nhân lực cho các công ty và cung ứng nhân lực trong việc chăm sóc bệnh nhân, người cao tuổi.. tại nhà và bệnh viện. Đề nghị Luật sư tư vấn, trong mỗi nghề tôi cần phải có những giấy phép gì? Thủ tục cụ thể như thế nào và có cần vốn pháp định không? (Ngọc Doanh - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Thu - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Theo thông tinanh (chị)cung cấp thì có thể xác định doanh nghiệpanh (chị)muốn thành lập là doanh nghiệp hoạt động giới thiệu việc làm. Do đó, việc thành lập tuân theo những quy định của Nghị định 19/2005/NĐ-CP.Theo thông tinanh (chị)cung cấp thì có thể xác định doanh nghiệp bạn muốn thành lập là doanh nghiệp hoạt động giới thiệu việc làm. Do đó, việc thành lập tuân theo những quy định của Nghị định 19/2005/NĐ-CP.

Ngành nghề màanh (chị)muốn thành lập cần phải có vốn pháp định và hai loại giấy phép là: giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh do Sở Kế hoạch và Đầu tư cấp và Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh do sở lao động thương binh và xã hội cấp.

- Thứ nhất, về giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.Trình tự, hồ sơ, thủ tục đăng ký doanh nghiệp được quy định tại chương IV của nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp tùy theo loại hình doanh nghiệp mà bạn muốn thành lập.

- Thứ hai, về giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh .Để được cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh bạn phải đáp ứng được các điều kiện quy định tại Điều 12, nghị định 19/2005/NĐ-CP như sau:

"Doanh nghiệp được cấp giấy phép khi có đầy đủ các điều kiện sau: 1. Có địa điểm và trụ sở ổn định, đặt ở nơi thuận tiện và đủ diện tích cho việc giao dịch và hoạt động của doanh nghiệp. Nếu trụ sở thuê thì phải ổn định từ 36 tháng trở lên. 2. Có phòng sử dụng cho hoạt động tư vấn, phòng sử dụng cho hoạt động giới thiệu và cung ứng lao động, phòng sử dụng cho hoạt động về thông tin thị trường lao động và có trang bị máy vi tính, điện thoại, Fax, E-mail và các tài liệu liên quan đến thị trường lao động và các trang thiết bị khác để phục vụ khách hàng. 3. Có ít nhất 300 triệu đồng Việt Nam kỹ quỹ tại ngân hàng để giải quyết các rủi ro và các khoản phải đền bù có thể xảy ra trong quá trình hoạt động. 4. Có ít nhất 05 (năm) cán bộ có trình độ từ cao đẳng trở lên thuộc các chuyên ngành kinh tế, pháp luật, ngoại ngữ, có lý lịch rõ ràng, phẩm chất đạo đức tốt, không có tiền án".

Thủ tục cấp phép quy định Điều 13 về hồ sơ đề nghị cấp giấy phép:"1. Đơn đề nghị cấp giấy phép hoạt động giới thiệu việc làm theo mẫu do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.2. Bản sao giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp (có công chứng).3. Các giấy tờ và văn bản có liên quan chứng minh đủ các điều kiện để cấp giấy phép của doanh nghiệp theo quy định tại Điều 12 của Nghị định này".

Điều 14. Thời hạn của giấy phép"Giấy phép cấp cho doanh nghiệp với thời hạn là 36 (ba mươi sáu) tháng và mỗi lần gia hạn tiếp theo là không quá 36 (ba mươi sáu) tháng".

Điều 15. Trình tự cấp giấy phép:"1. Doanh nghiệp có trách nhiệm nộp hồ sơ đề nghị cấp giấy phép cho Sở Lao động - Thương binh và Xã hội địa phương sở tại.2. Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày nhận hồ sơ đề nghị cấp giấy phép hợp lệ, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội có trách nhiệm cấp giấy phép cho doanh nghiệp. Trường hợp không cấp giấy phép cho doanh nghiệp thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do".

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.