Điều kiện để trở thành thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn?

Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn dùng phần vốn góp của mình để trả nợ thì người nhận thanh toán chỉ trở thành thành viên của công ty nếu được Hội đồng thành viên chấp thuận.

Hỏi: Ông An có nợ tôi 60 triệu đồng. Đến hạn trả, vì không có tiền nên ông An đã sử dụng phần vốn góp của mình tại công ty TNHH X trả tôi. Đề nghị Luật sư cho biết, tôi có thể trở thành thành viên công ty X không? (Thu Thảo - Hà Nam)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Kiều Anh - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 6 Điều 54 Luật Doanh nghiệp năm 2014 quy định:

“Trường hợp thành viên sử dụng phần vốn góp để trả nợ thì người nhận thanh toán có quyền sử dụng phần vốn góp đó theo một trong hai hình thức sau đây:
a) Trở thành thành viên của công ty nếu được Hội đồng thành viên chấp thuận;
b) Chào bán và chuyển nhượng phần vốn góp đó theo quy định tại Điều 53 của Luật này”.

Căn cứ quy định của Luật Doanh nghiệp 2014, trường hợp thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn dùng phần vốn góp của mình để trả nợ thì người nhận thanh toán chỉ trở thành thành viên của công ty nếu được Hội đồng thành viên chấp thuận. Trường hợp các thành viên còn lại không chấp nhận, thì anh (chị) không thể trở thành thành viên của công ty.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm