Điều kiện để được cấp văn bằng bảo hộ nhãn hiệu?

Dấu hiệu trùng hoặc tương tự với tên thương mại đang được sử dụng của người khác, việc sử dụng đó có thể gây nhầm lẫn cho người tiêu dùng về nguồn gốc hàng hoá, dịch vụ thì không được bảo hộ nhan hiệu.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, công ty TNHH MTV GXV nộp đơn xin đăng ký nhãn hiệu “GXV” cho dịch vụ hàng thực phẩm. Sau khi xem xét các Thẩm định viên nhãn hiệu của Cục sở hữu trí tuệ đã từ chối đăng ký nhãn hiệu này với lý do nhãn hiệu “GXV” đã được chủ cùng tên sử dụng làm nhãn hiệu cho cửa hàng thực phẩm của mình nhiều năm nay. Công tyTNHH MTV đã khiếu nại lên Cục trưởng Cục Sở hữu trí tuệ với lý do nhãn hiệu với tên trên chưa được ai đăng ký và ông chủ cửa hàng trên cũng không có bất kỳ phản đối nào được nộp lên Cục Sở hữu trí tuệ. Cho tôi hỏi việc từ chối cấp văn bằng bảo hộ của Cục sở hữu trí tuệ có đúng hay không? (Thanh Minh - Đăklăk)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật Sở hữu trí tuệ của Công ty Luật Everest - trả lời:

Điều 72 Văn bản hợp nhất số 19/VBHN-VPQH năm 2013 quy định về nhãn hiệu được bảo hộ nếu đáp ứng các điều kiện như sau:
"1. Là dấu hiệu nhìn thấy được dưới dạng chữ cái, từ ngữ, hình vẽ, hình ảnh, kể cả hình ba chiều hoặc sự kết hợp các yếu tố đó, được thể hiện bằng một hoặc nhiều màu sắc;
2. Có khả năng phân biệt hàng hoá, dịch vụ của chủ sở hữu nhãn hiệu với hàng hoá, dịch vụ của chủ thể khác".
Khoản 21 Điều 4 Văn bản hợp nhất số 19/VBHN-VPQH năm 2013 quy định về tên thương mại như sau:“Tên thương mại là tên gọi của tổ chức, cá nhân sử dụng trong hoạt động kinh doanh, dùng để nhận biết và phân biệt chủ thể kinh doanh mang tên gọi đó với chủ thể kinh doanh khác trong cùng lĩnh vực”.
Điểm k khoản 2 Điều 74 Văn bản hợp nhất số 19/VBHN-VPQH năm 2013 quy định về các trường hợp nhãn hiệu bị coi là không có khả năng phân biệt như sau:Dấu hiệu trùng hoặc tương tự với tên thương mại đang được sử dụng của người khác, nếu việc sử dụng đó có thể gây nhầm lẫn cho người tiêu dùng về nguồn gốc hàng hoá, dịch vụ”.
Như vậy cả cửa hàng thực phẩm GXV và công tyTNHH MTV GXV đều kinh doanh mặt hàng là thực phẩm, rất dễ gây nhầm lẫn về nguồn gốc hàng hoá. Do vậy, nhãn hiệu “GXV” mà công ty TNHH MTV GXV xin cấp là không có khả năng phân biệt.Do đó từ các căn cứ pháp lý nêu trên đây có thể thấy rằng nhãn hiệu “GXV” của công ty TNHH MTV xin cấp là không đủ điều kiện bảo hộ nhãn hiệu.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Sở hữu trí tuệ mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.