Điều kiện để bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội như thế nào?

Người lao động khi nghỉ việc mà chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 50 và Điều 51 hoặc chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại Điều 55 và Điều 56 của Luật này thì được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội...

Hỏi: Tôi đóng bảo hiểm được 2 năm 3 tháng rồi, hết thời gian ký hợp đồng công ty hết việc không ký hợp đồng mới nên đã thanh lý hợp đồng với tôi. Đề nghị Luật sư tư vấn, là tôi được bảo lưu sổ bảo hiểm trong bao lâu hoặc tôi muốn rút không đóng bảo hiểm nữa thì thủ tục như thế nào? (Bảo Anh - Yên Bái)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phùng Thị Huyền - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Liên quan tới vấn đề anh (chị) hỏi, chúng tôi xin trích dẫn một số quy định của Luật bảo hiểm xã hội 2006 như sau:

- Về bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội: "Người lao động khi nghỉ việc mà chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 50 và Điều 51 hoặc chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại Điều 55 và Điều 56 của Luật này thì được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội". (Điều 57)

Theo quy định trên, điều kiện để được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội là người lao động khi nghỉ việc chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu (chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc chưa đủ tuổi nghỉ hưu) hoặc chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần, anh (chị) thuộc các trường hợp chưa đủ 20 năm đóng Bảo hiểm xã hội nên anh (chị) được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Thời gian bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội: Luật bảo hiểm xã hội không quy định về thời gian bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội, nên anh (chị) có thể bảo lưu trong bao lâu tùy ý muốn.

- Nếu anh (chị) không bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội thì được trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại Điều 55 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 như sau: "1. Người lao động quy định tại các điểm a,b,c và e khoản 1 Điều 2 của Luật này được hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi thuộc một trong các trường hợp sau: c) Sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội".

Theo đó, sau 12 tháng ngừng đóng bảo hiểm xã hội anh (chị) mới có thể nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.