Diện tích đất sử dụng thực tế bị chênh lệch so với sổ đỏ thì phải làm thế nào?

Theo quy định của pháp luật đất đai, trường hợp có sự chênh lệch diện tích giữa số liệu đo đạc thực tế với số liệu ghi trên sổ đỏ mà ranh giới thửa đất không thay đổi, không có tranh chấp với người sử dụng liền kề thì có thể được cấp đổi sổ đỏ theo diện tích thực tế.

Hỏi:Gia đình tôi sử sụng đất ở ổn định từ tháng 11/1993 đến 15/11/2000 thì được cấp "sổ đỏ". Tuy nhiên, diện tích đất thực tế sử dụng của gia đình là 95m2, mặt tiền là 9,5m, sâu 10m nhưng diện tích trên sổ đỏ chỉ là 50m2. Gia đình tôi có giấy đóng tiền sử dụng đất là 15 triệu đồng vào năm 1997, tiền thuế sử dụng đất đóng hàng năm của gia đình tôi đều thu trên diện tích là: 95m2. Diện tích đất hiện nay không có tranh chấp, không có thay đổi ranh giới thửa đất so với thời điểm cấp sổ đỏ. Vậy, theo Luật sư, gia đình tôi cần phải làm gì điều chỉnh diện tích trên sổ đỏ khớp với diện tích sử dụng thực tế? (Vương Quân - Hải Phòng)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Trung Hiếu - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 5 Điều 98 Luật Đất đai năm 2013 về nguyên tắc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất quy định:

"Trường hợp có sự chênh lệch diện tích giữa số liệu đo đạc thực tế với số liệu ghi trên giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này hoặc Giấy chứng nhận đã cấp mà ranh giới thửa đất tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất, không có tranh chấp với những người sử dụng đất liền kề thì khi cấp hoặc cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất diện tích đất được xác định theo số liệu đo đạc thực tế. Người sử dụng đất không phải nộp tiền sử dụng đất đối với phần diện tích chênh lệch nhiều hơn nếu có".

Như vậy, theo quy định trên, trường hợp có sự chênh lệch diện tích giữa số liệu đo đạc thực tế và số liệu ghi nhận trên sổ đỏ, gia đình anh (chị) có thể làm thủ tục cấp đổi lại sổ đỏ để điều chỉnh số liệu về diện tích trên sổ đỏ khớp với diện tích sử dụng thực tế. Mảnh đất của gia đình anh (chị) không có tranh chấp với người sử dụng đất liền kề, ranh giới thửa đất đang sử dụng không thay đổi so với thời điểm cấp sổ đỏ thì chắc chắn gia đình anh (chị) sẽ được cấp đổi sổ đỏ có số diện tích sử dụng khớp với số liệu thực tế.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.