Cấp phép xây dựng nhà ở

Trong trường hợp này anh (chị) cần phải chứng minh được số diện tích anh (chị) sở hữu đã được tính cả phần làm hai con đường trong đó báo lại với UBND nơi anh (chị) cư trú để trừ đi khoản đất mà anh (chị) phải ...

Hỏi: Cuối tháng 9/2015 vừa qua, tôi vừa mua được miếng đất thuộc mục đích "đất ở nông thôn". Sau đó, tôi ra UBND xã để xin cấp phép xây dựng và được thông báo là mảnh đất nằm ở 2 mặt tiền đường, mỗi bên phải chừa lộ giới 5 m. Như vậy là tôi không còn đất để cất nhà! Tuy nhiên, con đường bê tông 3m này là do người chủ đất tự làm nên, để phân lô bán đất của họ cho thuận lợi. Vì trong bản trích lục thì con đường này không hiện diện, đồng thời diện tích trong giấy tờ sở hữu đất của tôi là 108 m2 chứ không phải kích thước như hình vẽ. Do đó, cả hai con đường đều có đất tôi trong đó. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có cần chừa lộ giới như quy định không? (Nguyễn Ngọc Ngoan - Thanh Hóa)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Thu Trang - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ vào khoản 5 điều 98 Luật đất đai năm 2013 quy định nguyên tắc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất:

"5. Trường hợp có sự chênh lệch diện tích giữa số liệu đo đạc thực tế với số liệu ghi trên giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này hoặc Giấy chứng nhận đã cấp mà ranh giới thửa đất đang sử dụng không thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất, không có tranh chấp với những người sử dụng đất liền kề thì khi cấp hoặc cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất diện tích đất được xác định theo số liệu đo đạc thực tế. Người sử dụng đất không phải nộp tiền sử dụng đất đối với phần diện tích chênh lệch nhiều hơn nếu có.
Trường hợp đo đạc lại mà ranh giới thửa đất có thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất và diện tích đất đo đạc thực tế nhiều hơn diện tích ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất thì phần diện tích chênh lệch nhiều hơn (nếu có) được xem xét cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định tại Điều 99 của Luật này."

Như vậy, trong trường hợp này anh (chị) cần phải chứng minh được số diện tích anh (chị) sở hữu đã được tính cả phầnlàm hai con đường trong đó báo lại với UBND nơi anh (chị) cư trú để trừ đi khoản đất mà anh (chị) phải chừa lộ đồng thời đo đạc lại diện tích thực tế để làm khớp với số diện tích trong bản trích lục.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.