Dịch vụ môi giới hôn nhân không được pháp luật công nhận?

Hành vi vi phạm quy định về đăng ký kết hôn và môi giới kết hôn5. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi môi giới kết hôn trái pháp luật...

Hỏi: Tôi đang có nhu cầu kinh doanh dịch vụ Môi giới hôn nhân. Luật sư có thể tư vấn cho tôi, ở Việt Nam có được kinh doanh dịch vụ này không ? Và khi thành lập tôi có phải đăng ký giấy phép kinh doanh không? Chi phí khoảng bao nhiêu khi tôi đăng ký kinh doanh? (Thu Huyền - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Về nguyên tắc chung, hiện nay pháp luật Việt Nam không cho phép hành vi môi giới hôn nhân bất hợp pháp. Cụ thể tại "Điều 28. Hành vi vi phạm quy định về đăng ký kết hôn và môi giới kết hôn5. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi môi giới kết hôn trái pháp luật".

Trong mã ngành nghề 9633 có nhóm ngành nghề gọi là hoạt động dịch vụ phục vụ hôn lễ. Trong đó có hoạt động môi giới hôn nhân, tổ chức phục vụ đám cưới đám hỏi. Nhưng hoạt động môi giới hôn nhân là hoạt động mang tính xã hội, tức là tổ chức giúp đỡ các cá nhân để làm sao họ có một cuộc hôn nhân hạnh phúc.

Thực tế chưa có công ty nào tại Việt Nam được cấp phép cho hoạt động môi giới hôn nhân. Bởi ngành nghề này nước ta không cho phép hoạt động kinh doanh. Hiện nay, chỉ có duy nhất trung tâm tư vấn hỗ trợ hôn nhân và gia đình của hội Phụ nữ ở các tỉnh thành thuộc Trung ương hội Phụ nữ Việt Nam được hoạt động hỗ trợ tư vấn hôn nhân.

Nếu môi giới có yếu tố nước ngoài thì càng không thể được.Nghị định 68/2002/NĐ-CP quy định về quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài:"Hoạt động hỗ trợ kết hôn theo quy định tại Nghị định này phải tuân thủ nguyên tắc nhân đạo, phi lợi nhuận. Nghiêm cấm hoạt động kinh doanh dịch vụ môi giới kết hôn hoặc lợi dụng việc hỗ trợ kết hôn nhằm mua bán phụ nữ, xâm phạm tình dục đối với phụ nữ hoặc vì mục đích trục lợi khác".

Như vậy, theo quy định của pháp luật Việt Nam doanh nghiệp không được phép đăng ký ngành nghề môi giới kết hôn với người Việt Nam với người nước ngoài.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.