Dịch tác phẩm mà không được phép, có xâm phạm quyền tác giả?

Làm tác phẩm phái sinh mà không được phép của tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả đối với tác phẩm được dùng để làm tác phẩm phái sinh, trừ trường hợp chuyển tác phẩm sang chữ nổi ,ngôn ngữ khác cho người khiếm thị là xâm phạm quyền tác giả.

Hỏi: Đề nghị luât sư tư vấn, tôi đi du học ở Anh được 5 năm, nay đã trở về Việt Nam trong quá trình tìm hiểu sách báo tôi đọc được một tác phẩm rất hay của một nhà văn nổi tiếng, bây giờ tôi muốn dịch tác phẩm này sang tiếng anh và đặt lại tên cho tác phẩm, vậy có được không? ( Lê Na - TPHCM)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn Luật Sở hữu trí tuệ của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Văn bản hợp nhất số 19/VBHN-VPQH năm 2013 quy định về tác phẩm như sau: "Tác phẩm phái sinh là tác phẩm dịch từ ngôn ngữ này sang ngôn ngữ khác, tác phẩm phóng tác, cải biên, chuyển thể, biên soạn, chú giải, tuyển chọn."(khoản 8 Điều 4 )
Văn bản hợp nhất số 19/VBHN-VPQH năm 2013 quy định về hành vi xâm phạm quyền tác giả như sau: “Làm tác phẩm phái sinh mà không được phép của tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả đối với tác phẩm được dùng để làm tác phẩm phái sinh, trừ trường hợp chuyển tác phẩm sang chữ nổi hoặc ngôn ngữ khác cho người khiếm thị."(Khoản 7 Điều 28 )

Như vậy, dịch tác phẩm từ tiếng Việt sang tiếng Anh là một tác phẩm phái sinh cho nên chị không được dịch tác phẩm và đặt lại tên lại tác phẩm mà không được phép của tác giả, hành vi này là xâm phạm quyền tác giả.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Sở hữu trí tuệ mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm