Dịch sang sách chữ nổi, có phải xin phép tác giả không?

Chuyển tác phẩm đã công bố sang chữ nổi hoặc ngôn ngữ khác cho người khiếm thị sẽ không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao.

Hỏi: Gần nhà tôi, UBND huyện mới mở một trung tâm dạy nghề cho người khiếm thị. Tôi muốn dịch một cuốn sách rất nổi tiếng (đã xuất bản) sang chữ nổi để làm tài liệu giảng dạy cho các học viên. Tuy nhiên, tôi băn khoăn không rõ việc dịch sách như vậy có vi phạm quy định nào của pháp luật không, nếu tôi chuyển thể sang chữ nổi có phải xin phép tác giả của cuốn sách đó không? (Thiên Ân - Hà Nam)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật Sở hữu trí tuệ Công ty Luật TNHH Everst - trả lời:

Văn bản hợp nhất số 19/VBHN-VPQH năm 2013 hợp nhất Luật Sở hữu trí tuệ quy định:

Các trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao, có trường hợp: “Chuyển tác phẩm sang chữ nổi hoặc ngôn ngữ khác cho người khiếm thị” (điểm i khoản 1 Điều 25).

Tổ chức, cá nhân sử dụng tác phẩm quy định tại khoản 1 Điều này không được làm ảnh hưởng đến việc khai thác bình thường tác phẩm, không gây phương hại đến các quyền của tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả; phải thông tin về tên tác giả và nguồn gốc, xuất xứ của tác phẩm” (khoản 2 Điều 25).

Căn cứ theo quy định pháp luật nêu trên, việc chuyển tác phẩm đã công bố sang chữ nổi hoặc ngôn ngữ khác cho người khiếm thị sẽ không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao. Cho nên, khi anh (chị) dịch sách sang chữ nổi sẽ không phải xin phép tác giả của cuốn sách đó. Tuy nhiên, để đảm bảo quyền lợi cho tác giả của cuốn sách, anh (chị) không được làm ảnh hưởng đến việc khai thác bình thường cuốn sách, không gây phương hại đến các quyền của tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả; phải thông tin về tên tác giả và nguồn gốc, xuất xứ của tác phẩm.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp sở hữu trí tuệ mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.