Đất chờ cấp giấy chứng nhận, có chuyển nhượng được không?

Người sử dụng đất được thực hiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi có giấy chứng nhận và đã thực hiện xong nghĩa vụ tài chính.

Hỏi: Năm 2006, tôi mua miếng đất (giấy tay) và đang làm hồ sơ cấp giấy chứng nhận. Ủy ban đã xác nhận đất này không tranh chấp và UBND huyện đang giải quyết hồ sơ cấp giấy cho tôi. Vì cần tiền nên tôi đem biên nhận và các giấy tờ liên quan ra công chứng ký hợp đồng chuyển nhượng đất này cho người cháu thì văn phòng công chứng từ chối vì chưa có giấy chứng nhận. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi ký hợp đồng mua bán trước rồi khi có Giấy chứng nhận đi đăng bổ sung sau có được không? (Nguyễn Sáu - TP. Hồ Chính Minh).
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật Everest - trả lời:

Luật Đất đai năm 2013 quy định về thời điểm được thực hiện các quyền của người sử dụng đất như sau:"1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất khi có Giấy chứng nhận. Đối với trường hợp chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp thì người sử dụng đất được thực hiện quyền sau khi có quyết định giao đất, cho thuê đất; trường hợp nhận thừa kế quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất được thực hiện quyền khi có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất" (khoản 1 Điều 168).

Như vậy, trong trường hợp này do đất của anh (chị) chưa được cấp giấy chứng nhận thì các tổ chức hành nghề công chứng không thể chứng nhận hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho anh (chị) được. Sự từ chối công chứng của văn phòng công chứng là đúng quy định pháp luật. Anh (chị) phải chờ khi có giấy chứng nhận và làm xong nghĩa vụ tài chính để được công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail:[email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị tham khảo bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.