Công ty có được giữ bằng gốc của nhân viên không?

Người sử dụng lao động không được giữ bất kỳ bản chính giấy tờ tùy thân, các loại văn bằng, chứng chỉ của người lao động; và cũng không được yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động.

Hỏi: Tôi làm việc trong một công ty dệt may ở Hải Dương, vị trí nhân viên kĩ thuật. Khi ký hợp đồng lao động (không xác định thời hạn) với công ty, Phòng nhân sự yêu cầu tôi phải nộp bản chính bằng đại học như một lời cam kết tôi sẽ làm việc dài lâu với công ty. Đề nghị luật sư tư vấn, việc công ty giữ bản chính bằng đại học của nhân viên như vậy có là đúng hay sai, căn cứ vào điều luật nào? (Hồng Ngọc - Quảng Nam)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật lao động - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 20 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về những hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động bao gồm:

1. Giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.

2. Yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động.

Như vậy, việc công ty giữ bản chính bằng đại học của chị đã vi phạm quy định pháp luật lao động. Ngoài ra,người sử dụng lao động cũng không được giữ bất kỳ bản chính giấy tờ tùy thân, các loại văn bằng, chứng chỉ của người lao động; không được yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.