Công ty cho phép nghỉ hằng năm nhưng phải đảm bảo đủ doanh thu đúng hay sai?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về trường hợp công ty cho phép nghỉ hằng năm nhưng bắt phải đảm bảo đủ doanh thu là đúng hay sai.

Hỏi: Vợ tôi làm nhân viên bán hàng cho công ty TNHH, chuyên phân phối sữa cho Vinamilk. Khi vợ tôi xin nghỉ phép năm thì công ty này giải quyết nhưng kèm theo yêu cầu phải đảm bảo đủ doanh số như tháng đi làm bình thường với lý do đây là nội quy công ty. Vậy nội quy như vậy có đúng pháp luật không? (Đào Hiếu - Hải Dương)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Người lao động cứ đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hàng năm và hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động. Nghỉ hằng năm là quyền của người lao động, người sử dụng lao động phải có nghĩa vụ tạo điều kiện cho người lao động bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

Chính sách của Nhà nước về lao động là bảo đảm quyền và lợi ích của người lao động, khuyến khích những thỏa thuận đảm bảo cho người lao động có những điều kiện thuận lợi hơn so với quy định của pháp luật về lao động.

Điều 119 quy định vềNội dung của Nội quy lao động không được trái với quy định của pháp luật và quy định khác của pháp luật có liên quan. Việc quy định cho người lao động được nghỉ hằng năm nhưng vẫn yêu cầu đảm bảo đủ doanh số như tháng đi làm bình thường là điều bất khả kháng, không phù hợp với thực tế khách quan. Quy định trong nội quy lao động của Công ty đã hạn chế người lao động thực hiện quyền của mình, xâm phạm tới lợi ích hợp pháp của người lao động.

Như vậy, quy định trên của Công ty là không đúng với quy định của pháp luật, vợ của bạn có thể khiếu nại tới người sử dụng lao động để bảo vệ quyền và lợi ích của mình.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.