Công chức có được hành nghề thẩm định viên không?

Trường hợp đang là cán bộ, công chức, anh (chị) không được hành nghề thẩm định giá, kể cả trường hợp anh (chị) hoạt động nghề thẩm định giá một mình hoặc làm thẩm định viên về giá tại doanh nghiệp thẩm định giá.

Hỏi: Hiện nay, tôi đang là cán bộ viên chức và đã có thẻ thẩm định viên về giá. Vậy tôi có được đăng ký hành nghề tại một doanh nghiệp thẩm định giá không?

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 19006198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 19006198


Luật gia Phạm Ngọc Ánh - Tổ tư vấ pháp luật hành chính của Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Điều 18 Nghị định số: 101/2005/NĐ-CP của Chính phủ về thẩm định giá quy định về người không được đăng ký hành nghề thẩm định giá như sau:

"1. Không đủ các điều kiện quy định tại Điều 17 Nghị định này.

2. Cán bộ, công chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức.

3. Người đang bị cấm hành nghề thẩm định giá theo bản án hay quyết định của Tòa án, người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự, người đang phải chấp hành án phạt tù hoặc bị kết án về một trong các tội về kinh tế, về chức vụ liên quan đến tài chính - giá cả mà chưa được xóa án tích.

4. Người đang bị quản chế hành chính.

5. Người bị hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự.

6. Người có tiền án vì phạm các tội nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng về kinh tế.

7. Người đang trong thời gian bị thi hành kỷ luật từ hình thức cảnh cáo trở lên do có vi phạm liên quan đến hoạt động thẩm định giá, quản lý giá và quản lý kinh tế".

Như vậy,trường hợp đang là cán bộ, công chức, anh (chị) không được hành nghề thẩm định giá, kể cả trường hợp anh (chị) hoạt động nghề thẩm định giá một mình hoặc làm thẩm định viên về giá tại doanh nghiệp thẩm định giá.Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hành chính mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.