Cơ quan nhà nước chuyển đất trồng cây lâu năm thành thuê đất thời hạn 50 năm

Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm hoặc thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê quy định tại Điều 56 Luật Đai năm 2013.

Hỏi: Tôi được thừa kế mảnh đất 212m2 từ cha mẹ đẻ .Đất này do cha mẹ sử dụng từ những năm 60 thế kỷ trước .Sau khi cơ quan chức năng cấp sổ đỏ cho tôi phần đất xây dựng thì thấy đúng nhưng phần đất vườn trồng cây lâu năm bị cơ quan chức năng tự ý chuyển thành đất 50 năm như đất thuê hay đấu thầu vậy không giống như trong bìa cũ của cha mẹ tôi. Cho tôi hỏi việc này đúng hay sai , giải quyết thế nào? ( Hoàng Tiến - Ninh Bình)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật Bất động sản của Công ty Luật Everest - trả lời:

Điều 56 Luật Đất Đai 2013 quy định như sau:

"1. Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm hoặc thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê trong các trường hợp sau đây:

a) Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất để sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối;

b) Hộ gia đình, cá nhân có nhu cầu tiếp tục sử dụng đất nông nghiệp vượt hạn mức được giao quy định tại Điều 129 của Luật này;

c) Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất thương mại, dịch vụ; đất sử dụng cho hoạt động khoáng sản; đất sản xuất vật liệu xây dựng, làm đồ gốm; đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp;

d) Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất để xây dựng công trình công cộng có mục đích kinh doanh;đ) Tổ chức kinh tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối; đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp; đất xây dựng công trình công cộng có mục đích kinh doanh; đất để thực hiện dự án đầu tư nhà ở để cho thuê;

e) Tổ chức kinh tế, tổ chức sự nghiệp công lập tự chủ tài chính, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài sử dụng đất xây dựng công trình sự nghiệp;

g) Tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao sử dụng đất để xây dựng trụ sở làm việc".

Theo thông tin mà bạn cung cấp thì diện tích đất của bạn bị cơ quan nhà nước chuyển thành thuê đất 50 năm là đất trồng cây lâu năm. Vì vậy, để xem xét việc chuyển thành việc thuê đất là đúng hay sai phải xem xét diện tích đất trồng cây lâu năm đó có vượt hạn mức sử dụng đất hay không

Hạn mức sử dụng dụng đất được quy định tại Điều 129 Luật Đất Đai. Nếu diện tích đất trồng cây lâu năm mà bạn sử dụng vẫn nằm trong hạn mức cho phép này thì hành vi của cơ quan nhà nước là sai với quy định của pháp luật

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.