Có được tự ý bỏ thời gian đóng bảo hiểm xã hội ở công ty khi chấm dứt HĐLĐ không?​

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn trường hợp chấm dứt HĐLĐ thì xử lý việc đóng BHXH như thế nào.

Hỏi: Tôi làm việc và tham gia đóng BHXH ở công ty này mới được 3 tháng, hiện nay tôi muốn nghỉ việc nhưng công ty lại làm khó dễ. Sổ BHXH của tôi đã đóng đc hơn 5 năm ở đơn vị cũ, nay tôi muốn nghỉ việc luôn mà không qua chốt sổ tại đơn vị này có được không? Tôi chấp nhận bị mất số tiền lương trích ra hàng tháng của tôi để đóng BH tại công ty này. Bởi tôi lo sợ công ty sẽ giữ mà không trả sổ BH cho tôi khi cầm sổ của tôi đi chốt, vì việc này đã diễn ra với một nhân viên khác. (Nguyễn Hường - Nam Định)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Như vậy, nếu bạn muốn chấm dứt quan hệ lao động với công ty thì có thể thỏa thuận để chấm dứt HĐLĐ. Nếu công ty không đồng ý thì bạn có thể sử dụng quyền đơn phương chấm dứtHĐLĐ của người lao động được quy định tại Điều 37 Bộ luật lao động 2012. Trường hợp bạn đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật thì bạn có thể sẽ phải bồi thường cho công ty theo quy định của pháp luật..

Về việc trả sổ bảo hiểm sau khi chấm dứt hợp đồng lao động: Sau khi chấm dứt HĐLĐ công ty có trách nhiệm chốt và trả bảo hiểm cho bạn trong thời hạn 7 đến 30 ngày. Nếu công ty không thực hiện đúng và đủ trách nhiệm này thì bạn có quyền khiếu nại đến Phòng lao động thương binh xã hội hoặc khởi kiện đến Tòa án nhân dân cấp huyện nơi công ty đặt trụ sở.

Bạn cũng nên lưu ý là bạn sẽ không thể tự ý hủy khoảng thời gian bạn đóng BHXH tại công ty hiện tại. Vì đây là quá trình tham gia BHXH hợp pháp của bạn, đồng thời các khoảng thời gian đóng BHXH ở các công ty khác nhau cũng đã được cộng nối để tính thời gian đóng BHXH của bạn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.