Có được tách thửa khi chưa đủ diện tích tối thiểu?

Diện tích tối thiểu được phép tách thửa:nb) Đối với đất nông nghiệp:Diện tích tối thiểu được phép tách thửa lớn hơn hoặc bằng năm trăm mét vuông (500m2)

Hỏi: Năm 2000 tôi có mua một miếng đất tại huyện Long Thành tỉnh Đồng Nai với diện tích 450m2. Hai bên có lên xã xin làm thủ tục sang tên, nhưng họ bảo chờ có nghị định mới ra rồi cấp sổ đỏ luôn. Sau đó họ nói đất tôi muốn làm sổ phải đủ 500m2 mới tách thửa và bảo tôi chờ tiếp. Rất nhiều người mua sau tôi với diện tích như vậy đều có sổ đỏ? (Nguyễn Hoa - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:
Theo như thông tin bạn cung cấp, bạn không nói rõ mảnh đất mà bạn mua thuộc loại đất gì. Đất nông nghiệp hay đất ở. Trong trường hợp là đất nông nghiệp thì việc xã thông báo về việc không tách thửa cho đất có diện tích dưới 500m2 là hoàn toàn có căn cứ nhưng không chính xác. Bởi lẽ UBND tỉnh Đồng Nai có quy định về hạn mức đất tối thiểu để tách thửa như sau:"Điều 1 – Quyết định 51/2014/QĐ-UBND. Phạm vi điều chỉnh:1. Quyết định này Quy định về diện tích tối thiểu được tách thửa đối với từng loại đất trên địa bàn tỉnh Đồng Nai, kể cả các dự án xây dựng khu dân cư, khu tái định cư theo quy hoạch.2. Quyết định này không áp dụng đối với các trường hợp sau:c) Thửa đất đã hình thành hoặc đã chia tách từ trước ngày 29 tháng 8 năm 2008 có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu theo quy định tại Điều 5 Quyết định này".

"Điều 5 – Quyết định 51/2014/QĐ-UBND. Diện tích tối thiểu được phép tách thửa:nb) Đối với đất nông nghiệp:Diện tích tối thiểu được phép tách thửa lớn hơn hoặc bằng năm trăm mét vuông (500m2)".


Theo đó, việc xã không nhận hồ sơ tách thửa cho bạn là hoàn toàn sai quy định. Hơn nữa, xã không có thẩm quyền trong việc tách thửa đất. Đây là thẩm quyền của cơ quan hành chính cấp huyện. Bạn cần đem hồ sơ đến phòng tài nguyên môi trường cấp huyện yêu cầu tách thửa đất và cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho bạn.

Khuyến nghị:


  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.