Có được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với lao động nữ mang thai không?

Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong cáctrường hợp sau đây: a) Lao động nữ mang thai; b) Lao động nữ sinh con; c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;...

Hỏi: Em ký hợp đồng lao động với công ty nước ngoài, thời gian hợp đồng là 02 năm. Từ 03/9/2014 đến 03/9/2016. Nhưng do em đi làm việc tại dự án, nên thời gian kết thúc công việc có thể trước hạn hợp đồng. Dự kiến là tháng 6/2016. Trong thời gian này em đang có thai. Đề nghị Luật sư tư vấn, công ty có được phép chấm dứt hợp đồng trước thời hạn không?Giả sử em chấm dứt hợp đồng vào tháng 6/2016 tính đến thời điểm đấy em mới có thai 04 tháng. Như vậy em có được hưởng tiền chế độ thai sản không? (Lý Ngọc - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198.
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198.

Luật gia Lưu Thị Ngọc Anh - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứ nhất, công ty có được chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn với bạn không?

Bộ luật lao động quy định về việc chấm dứt hợp đồng lao động nhu sau:

"Điều 36. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động

1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này.

2. Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động."

Như vậy, công ty không được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước hạn đối với bạn. Tuy nhiên bạn cần phải xem xét cácđiều khoảntrong hợp đồng lao động của mình: Nếu có điều khoản quy định hợp đồng hết hạn khi đã hoàn thành công việc (dù chưa hết hạn hợp đồng) thì hợp đồng lao động của bạnsẽ chấm dứt.

Thứ hai, về chế độ thai sản:

Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

"1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong cáctrường hợpsau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh cóthẩm quyềnthì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con..."

Như vậy, nếu bạn đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì bạn được hưởng chế độ thai sản.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6218, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm