Có được cho vay bằng ngoại tệ?

Luật sư tư vấn quyền cho vay ngoại tệ của cá nhân trên lãnh thổ Việt Nam.

Hỏi: Tôi có một khoản USD và đang tính cho người quen vay nhưng lại nghe nói nhà nước cấm không được cho vay ngoại tệ. Đề nghị Luật sư tư vấn, pháp luật quy định về vấn đề này như thế nào? (Nguyễn Nam Anh - Hà Nội)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật dân sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 22 văn bản hợp nhất số 07/VBHN -VPQH ngày 11 tháng 7 năm 2013 của Văn phòng Quốc hội hợp nhất Pháp lệnh Ngoại hối 2005, sửa đổi bổ sung 2013 quy định về hạn chế sử dụng ngoại hối như sau: "Trên lãnh thổ Việt Nam, mọi giao dịch, thanh toán, niêm yết, quảng cáo, báo giá, định giá, ghi giá trong hợp đồng, thỏa thuận và các hình thức tương tự khác của người cư trú, người không cư trú không được thực hiện bằng ngoại hối, trừ các trường hợp được phép theo quy định của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam".

Như vậy, mọi giao dịch, thỏa thuận của cá nhân cư trú hoặc không cư trú trên lãnh thổ Việt Nam không được thực hiện bằng ngoại tệ (bao gồm các hoạt động cho vay). Theo đó việc cho vay bằng ngoại tệ sẽ có thể bị tuyên bố hợp đồng bị vô hiệu do trái quy định của pháp luật.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.