Tư vấn pháp luật về thuế thu nhập cá nhân với ngành nghề tự do

Doanh thu, thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân được tính bằng Đồng Việt Nam.Trường hợp doanh thu, thu nhập chịu thuế nhận được bằng ngoại tệ phải quy đổi ra Đồng Việt Nam theo tỷ giá giao dịch thực tế...

Hỏi: Tôi làm việc tự do, nhận dự án xây dựng phần mềm từ nước ngoài. Việc thanh toán tiến hành qua chuyển khoản ngân hàng bằng USD. Xin hỏi tính thuế thu nhập cá nhân cuả tôi được xác định như thế nào?(Vũ Hoàng Dương - Hà Nội).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật kế toán - thuế của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Theo quy định tại khoản 2 Điều 26 Thông tư số 111/2013/TT-BTC thì:

"Điều 26. Khai thuế, quyết toán thuế: 2. Khai thuế đối với cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công,từ kinh doanh; a)Cá nhâncư trúcó thu nhập từ tiền lương, tiền công khai thuế trực tiếp với cơ quan thuếbao gồm: a.1) Cá nhâncư trúcó thu nhập từ tiền lương, tiền công do các tổ chức quốc tế, Đại sứ quán, Lãnh sự quán tại Việt Nam trả nhưng chưa thực hiện khấu trừ thuếthực hiện khai thuế trực tiếp với cơ quan thuế theo quý. a.2) Cá nhâncư trúcó thu nhập từ tiền lương, tiền công do các tổ chức, cá nhân trả từ nướcngoài thực hiện khai thuế trực tiếp với cơ quan thuế theo quý."

Như vậy, trong trường hợp của anh, anh kinh doanh tự do, nhận dự án xây dựng phần mềm từ nước ngoài thì trong trường hợp của anh được xác định tại mục a.2 như trên, tức là anh có thu nhập từ tiền công được trả từ nước ngoài thì lúc này anh sẽ phải thực hiện khai thuế trực tiếp với cơ quan thuế theo quý. Vì vậy, trong trường hợp này, anh đến tận nơi cơ quan thuế nơi anh cư trú để kê khai thuế trực tiếp. Tuy nhiên, do tiền lương của anh được trả bằng đồng USD nên khi khai thuế anh phải tiến hành quy đổi ra VNĐ. Cụ thể, Điều 13 Thông tư 92/2015/TT-BTC quy định:

"1. Doanh thu, thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân được tính bằng Đồng Việt Nam.Trường hợp doanh thu, thu nhập chịu thuế nhận được bằng ngoại tệ phải quy đổi ra Đồng Việt Nam theo tỷ giá giao dịch thực tế mua vào của ngân hàng cá nhân mở tài khoản giao dịch tại thời điểm phát sinh thu nhập.Trường hợp người nộp thuế không mở tài khoản giao dịch tại Việt nam thì phải quy đổi ngoại tệ ra Đồng Việt Nam theo tỷ giá ngoại tệ mua vào của Ngân hàng thương mại cổ phần Ngoại thương Việt Nam tại thời điểm phát sinh thu nhập.Đối với loại ngoại tệ không có tỷ giá hối đoái với Đồng Việt Nam thì phải quy đổi thông qua một loại ngoại tệ có tỷ giá hối đoái với Đồng Việt Nam."

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật kế toán - thuế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.