Chồng bị tuyên bố đã chết, vợ có được lấy chồng khác không?

Trong trường hợp có quyết định cho ly hôn của Tòa án theo quy định tại khoản 2 Điều 56 của Bộ luật dân sự thì quyết định cho ly hôn vẫn có hiệu lực pháp luật.

Hỏi: Anh họ tôi là người quanh năm chài lưới bám biển để sống. Cách đây 05 năm anh tôi đi tàu đánh bắt cá thì tàu bị bão đánh chìm. Gia đình tôi ai cũng ngỡ là anh đã chết nên sau một thời gian dài, chị dâu tôi đã đến tòa án yêu cầu tuyên bố anh họ tôi đã chết và ly hôn. Khoảng 01 tháng trở lại đây, chị tôi đang chuẩn bị tái hôn cùng một người khác gần nhà thì anh tôi lại trở về. Hoàn cảnh này chẳng ai biết giải quyết thế nào? Xin hỏi luật sư, trong trường hợp này pháp luật có quy định gì về mối quan hệ hôn nhân của vợ chồng anh họ tôi và người chị dâu tôi đang định cưới hay không? (Kiều Linh - Hà Nội)
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứ nhất, khôi phục quyền công dân. Anh họ bạn đã được Tòa án tuyên bố đã chết và nay lại trở về, trong trường hợp này, trước hết gia đình bạn cần yêu cầu Tòa án hủy bỏ quyết định tuyên bố anh họ bạn đã chết để khôi phục lại các quyền công dân cho anh bạn theo quy định tại Điều 83, Bộ luật dân sự năm 2005, cụ thể:“Khi một người bị tuyên bố là đã chết trở về hoặc có tin tức xác thực là người đó còn sống thì theo yêu cầu của người đó hoặc của người có quyền, lợi ích liên quan, Tòa án ra quyết định hủy bỏ quyết định tuyên bố người đó là đã chết”.

Thứ hai: Về mối quan hệ của vợ chồng anh họ bạn. Mối quan hệ của vợ chồng anh họ bạn sẽ được giải quyết theo quy định tại điều 67, luật hôn nhân gia đình năm 2014, cụ thể như sau: “1. Khi Tòa án ra quyết định hủy bỏ tuyên bố một người là đã chết mà vợ hoặc chồng của người đó chưa kết hôn với người khác thì quan hệ hôn nhân được khôi phục kể từ thời điểm kết hôn. Trong trường hợp có quyết định cho ly hôn của Tòa án theo quy định tại khoản 2 Điều 56 của Luật này thì quyết định cho ly hôn vẫn có hiệu lực pháp luật. Trong trường hợp vợ, chồng của người đó đã kết hôn với người khác thì quan hệ hôn nhân được xác lập sau có hiệu lực pháp luật. 2. Quan hệ tài sản của người bị tuyên bố là đã chết trở về với người vợ hoặc chồng được giải quyết như sau: a) Trong trường hợp hôn nhân được khôi phục thì quan hệ tài sản được khôi phục kể từ thời điểm quyết định của Tòa án hủy bỏ tuyên bố chồng, vợ là đã chết có hiệu lực. Tài sản do vợ, chồng có được kể từ thời điểm quyết định của Tòa án về việc tuyên bố chồng, vợ là đã chết có hiệu lực đến khi quyết định hủy bỏ tuyên bố chồng, vợ đã chết có hiệu lực là tài sản riêng của người đó; b) Trong trường hợp hôn nhân không được khôi phục thì tài sản có được trước khi quyết định của Tòa án về việc tuyên bố vợ, chồng là đã chết có hiệu lực mà chưa chia được giải quyết như chia tài sản khi ly hôn”.

Như vậy, đối với trường hợp của vợ chồng anh họ bạn, quyết định cho ly hôn của Tòa án vẫn sẽ có hiệu lực, lúc này, mối quan hệ của vợ chồng anh họ bạn sẽ có hai hướng giải quyết: Trường hợp 1: Nếu vợ chồng anh chị bạn quyết định tiếp tục mối quan hệ hôn nhân, anh chị sẽ phải đi đăng ký kết hôn lại. Quan hệ tài sản của vợ chồng sẽ được khôi phục lại từ đầu. Trường hợp 2: Nếu vợ chồng anh chị họ bạn giữ quyết định ly hôn để người vợ có thể kết hôn với người khác, quan hệ tài sản của anh chị họ bạn sẽ được giải quyết như chia tài sản ly hôn.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.