Hôn nhân mới có bị hủy, khi chồng tuyên bố đã chết trở về?

Khi Tòa án ra quyết định hủy bỏ tuyên bố một người là đã chết mà vợ hoặc chồng của người đó chưa kết hôn với người khác thì quan hệ hôn nhân được khôi phục kể từ thời điểm kết hôn.

Hỏi: Chồng tôi trước đây đi biệt tích một thời gian dài mà không có tin tức gì là còn sống hay đã chết, tôi cũng đã dùng mọi phương pháp tìm kiếm nhưng không tìm được, vì thế tôi đã yêu cầu Tòa án tuyên bố chồng tôi là đã chết. Sau này tôi cũng đã kết hôn với người khác, nhưng chồng tôi lại quay trở về. Đề nghị Luật sư tư vấn, hôn nhân giữa tôi và người chồng mới có bị chấm dứt không? (Vũ Nhung - Thái Bình)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Yến - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 1 Điều 67 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định Quan hệ nhân thân, tài sản khi vợ, chồng bị tuyên bố là đã chết mà trở về như sau:

“ Khi Tòa án ra quyết định hủy bỏ tuyên bố một người là đã chết mà vợ hoặc chồng của người đó chưa kết hôn với người khác thì quan hệ hôn nhân được khôi phục kể từ thời điểm kết hôn. Trong trường hợp có quyết định cho ly hôn của Tòa án theo quy định tại khoản 2 Điều 56 của Luật này thì quyết định cho ly hôn vẫn có hiệu lực pháp luật. Trong trường hợp vợ, chồng của người đó đã kết hôn với người khác thì quan hệ hôn nhân được xác lập sau có hiệu lực pháp luật.”

Theo quy định của pháp luật, khi chồng chị bị Tòa án tuyên bố là đã chết mà quay trở về thì Tòa án sẽ ra quyết định hủy bỏ tuyên bố đã chết, và quan hệ vợ chồng cũng sẽ được khôi phục kể từ thời điểm kết hôn nếu chị chưa kết hôn với người khác. Trường hợp chị đã kết hôn với người khác thì quan hệ hôn nhân được xác lập sau có hiệu lực pháp luật, có nghĩa quan hệ hôn nhân giữa chị và chồng mới không bị chấm dứt.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.